ตอบ
Winner

เข้าร่วม: 29 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 164

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 216
ให้คำขอบคุณ: 127

ปี: 2003
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 23 ธันวา 2011 10:03 - ปภ. แนะ เดินทางปลอดภัย ช่วงปีใหม่
เพื่อนๆ สมาชิก ใกล้จะปิดยาวในช่วงเทศกาลปีใหม่แล้ว

บางคนอาจจะต้องขับรถกลับบ้านต่างจังหวัด บางคนอาจจะขับรถท่องเที่ยว

บางคนอาจจะต้องเหนื่อยหน่อย แบบไม่มีมือสองผลัดขับเลย (เหนื่อยแย่)

จริงๆ ม่ะเห็นจะต้องเอามาให้อ่านเลย เพราะว่าเพื่อนๆ คงทราบกันดีอยู่แล้ว แต่เอาเถอะนะ

อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลานะค่ะ เราไม่ชนเค้า เค้าก็อาจจะมาชนเรา กันไว้ดีกว่าแก้

ด้วยความห่วงใยค่ะ ... ปีใหม่นี้ขอให้เดินทางให้สนุกนะค่ะ

Merry X'Mas & Happy New Year 2012

กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย แนะเดินทางปลอดภัยช่วงเทศกาลปีใหม่เป็นช่วงที่ประชาชนจำนวนมากมักเดินทางท่องเที่ยว

เทศกาลปีใหม่เป็นช่วงที่ประชาชนจำนวน มากมักเดินทางท่องเที่ยว หรือกลับภูมิลำเนา ทำให้ถนนหลายสายมีการจราจรหนาแน่น ประกอบกับหลายเส้นทางได้รับความเสียหายจากน้ำท่วม ส่งผลให้มีความเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุทางถนนมากกว่าปกติ เพื่อความปลอดภัย กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย ขอแนะวิธีป้องกันอุบัติเหตุทางถนนในช่วงเทศกาลปีใหม่ ดังนี้

ก่อนออก เดินทางตรวจสอบรถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน โดยเฉพาะเครื่องยนต์ ยางรถยนต์ ระบบเบรก สัญญาณไฟให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์ พร้อมจัดเตรียมอุปกรณ์ประจำรถสำหรับใช้ในกรณีฉุกเฉิน เช่น ไฟฉาย แม่แรง ยางอะไหล่สายพ่วงแบตเตอรี่ กากบาทถอดล้อ เชือก แผ่นสะท้อนแสง เป็นต้น

รวมทั้งเตรียมสภาพร่างกายให้พร้อม โดยพักผ่อนให้เพียงพอ ไม่ดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์หรือรับประทานยาที่มีฤทธิ์กดประสาทก่อนออกเดินทาง เพราะจะทำให้สมรรถนะในการขับขี่ลดลง ส่งผลให้เกิดอุบัติทางถนน หากเดินทางระยะไกล ควรมีผู้ขับรถอย่างน้อยสองคนเพื่อสลับกันขับรถ และหยุดพักเป็นระยะ เพื่อป้องกันความอ่อนล้าจากการเดินทางไกล ทำให้เกิดอุบัติเหตุทางถนน

นอกจากนี้ ให้ศึกษาสภาพเส้นทาง ก่อนออกเดินทาง เพื่อวางแผนเลือกใช้เส้นทางที่ปลอดภัย หลีกเลี่ยงการใช้เส้นทางที่ชำรุด อยู่ระหว่างการก่อสร้างและเส้นทางที่ไม่คุ้นเคย

ขณะเดินทางปฏิบัติ ตามกฎจราจรอย่างเคร่งครัด ไม่ขับรถเร็วเกินอัตราที่กฎหมายกำหนด และปฏิบัติตามป้ายจำกัดความเร็วที่ติดไว้ริมข้างทางอย่างเคร่งครัด โดยเฉพาะเส้นทางบริเวณชุมชน โรงเรียน ทางโค้ง และทางลาดชัน ไม่ใช้ความเร็วสูงในการขับรถช่วงโพล้เพล้ ช่วงพลบค่ำ และกลางคืน เพราะความมืดทำให้ระยะการมองเห็นเส้นทางลดลง

หากดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ห้ามขับรถอย่างเด็ดขาด ไม่ใช้โทรศัพท์ขณะขับรถ รวมถึงหยุดพักในบริเวณปลอดภัยเมื่อมีอาการง่วงนอนตลอดจนสวมหมวกนิรภัย และคาดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้งที่ขับขี่หรือโดยสารยานพาหนะ

กรณีขับ ผ่านเส้นทางที่ได้รับความเสียหายจากน้ำท่วม ให้ปฏิบัติตามป้ายเตือน ป้ายบอกทางอย่างเคร่งครัด และเพิ่มความระมัดระวังในการขับขี่เป็นพิเศษ เนื่องจากสภาพถนนหลังน้ำท่วมจะชำรุดเสียหาย เป็นหลุมบ่อสำหรับเส้นทางที่ยังมีน้ำท่วมขังผิวจราจร ให้ระมัดระวังรถที่เลี่ยงเส้นทางน้ำท่วมและวิ่งสวนเข้ามาในช่องทาง ทำให้เกิดอุบัติเหตุชนประสานงาได้

Link : http://www.innnews.co.th/ปภ-แนะ-เดินทางปลอดภัย-ช่วงปีใหม่--328078_03.html
ได้รับคำขอบคุณจาก: ekkapoj_x  khem_hatyai 
slek

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2009
ตอบ: 789

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 918
ให้คำขอบคุณ: 1124
เสาร์, 24 ธันวา 2011 09:59 - ปภ. แนะ เดินทางปลอดภัย ช่วงปีใหม่
ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Winner  khem_hatyai 
ekkapoj_x

ชื่อเล่น: เอ็กซ์

เข้าร่วม: 17 กันยา 2011
ตอบ: 47

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 67
ให้คำขอบคุณ: 67

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
เสาร์, 24 ธันวา 2011 10:29 - ปภ. แนะ เดินทางปลอดภัย ช่วงปีใหม่
ได้รับคำขอบคุณจาก: Winner  khem_hatyai 
wangyu

ชื่อเล่น: เอ๊ช

เข้าร่วม: 17 มิถุนา 2010
ตอบ: 7619

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 6468
ให้คำขอบคุณ: 7442

ปี: 2005
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 24 ธันวา 2011 11:16 - ปภ. แนะ เดินทางปลอดภัย ช่วงปีใหม่
Thank you !!!!!!
and you.

khem_hatyai

ชื่อเล่น: เข้ม

เข้าร่วม: 31 ตุลา 2011
ตอบ: 3195

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 3829
ให้คำขอบคุณ: 26792

ปี: 2004
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 24 ธันวา 2011 13:27 - ปภ. แนะ เดินทางปลอดภัย ช่วงปีใหม่
THANK ครับผม
ได้รับคำขอบคุณจาก: Winner 
ทรงวุฒิ พรหมพันธ์

เข้าร่วม: 22 เมษา 2016
ตอบ: 291

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 64
ให้คำขอบคุณ: 532

ปี: 2001
สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
พุธ, 28 ธันวา 2016 11:34 - ปภ. แนะ เดินทางปลอดภัย ช่วงปีใหม่
.. อัพเดินทางปลอดภัยคับผม
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.