ตอบ
Aor

ชื่อเล่น: อ้อ

เข้าร่วม: 10 กันยา 2014
ตอบ: 25

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 36
ให้คำขอบคุณ: 10
ศุกร์, 22 กรกฎา 2016 16:48 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
สอบถามเพื่อนๆครับ รถฮีตขึ้นตอนติดไฟแดง พอขับต่เข็มเกย์ความร้อนกลับลดลง จะเป็นแบบนี้ตอนขับไกลๆและขับสองชมขึ้นไป เช้คทุกอย่างแล้ว (อู่)หลายสำนักฟันธงว่าหม้อนำ้ตันครับเลยเปลี่ยน โดนไป3800สุดท้ายจ่ายฟรีครับ ฮีตขึ้นเหมือนเดิม เลยเข้า0 เขาบอกต้องลองเปลี้ยนเซ็นต์เซอร์ควบคุมวาวนำ้และเซ็นเซอร์ เกย์วัดความร้อนครับ และวาวด้วยครับ คือเขาบอกต้องลองเปลี่ยนแล้วค่อยดูอาการต่อไป ผมมีทางอื่นมั้ยครับเกิดเปลี่ยนแล้วไม่จบเหมือนเดิมล่ะเหมือนที่เปลี่ยนหม้อนำ้เนี่ย ทำงัยดีครับพอจะเปลี่ยนอย่างใดอย่างนึงทีละอย่างก่อนได้มั้ยครับ ใครเึยเจอแแบบนี้บ้างครับแนะนำด้วย
ได้รับคำขอบคุณจาก: mome_moji  Eom31  Mongkol Seedaduang  Pu_kub_es 
jaroenp

ชื่อเล่น: ป๋อ

เข้าร่วม: 29 ธันวา 2010
ตอบ: 376

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 272
ให้คำขอบคุณ: 39

ปี: 2002
สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
ศุกร์, 22 กรกฎา 2016 20:34 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
ส่วนเกี่ยวกับระบบความร้อน
1.วาล์วน้ำ
2.เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิตรงวาล์วน้ำ
3.ท่อน้ำ
4.ปั้มน้ำ
5.พัดลมหม้อน้ำ
6.ลีเลย์พัดลมหม้อน้ำ(ในกล่องดำห้องเครื่อง)

ส่วนเซ็นเซอร์เกย์วัดความร้อน ไม่แน่ใจว่าอยู่ตรงไหนครับ (รอท่านอื่นมาแนะนำและกัน)

กรณีของผม เพราะ วาล์วน้ำตายเลยทำให้หม้อน้ำ
ปริตะเข็บบน เจอรถติด เลยฮีท ควันขึ้น(ไอน้ำ)
สุดท้ายก้อคือหม้อน้ำพังเพราะวาล์วน้ำเสีย

ยังไงลองเช็คตัวลีเลย์ในกล่องฟิวส์ห้องเครื่อง
ก่อนว่าเสื่อมป่าวเพราะเป็นตัวสั่งพัดลมหม้อน้ำทำงาน และตัวเซ็นเซอร์อุณหภูมิตรงวาล์วน้ำครับ

ไว้เป็นข้อมูลครับ
หายป่วยไวไวครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Aor  mome_moji  Eom31  Mongkol Seedaduang  Pu_kub_es 
channarong Takaew

ชื่อเล่น: บอล

เข้าร่วม: 10 มีนา 2016
ตอบ: 17

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 18
ให้คำขอบคุณ: 0
ศุกร์, 22 กรกฎา 2016 21:20 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
รถฮีตขึ้นตอนติดไฟแดง ลองดูพัดลมทำงานหรือไม่  (ปิดแอร์) ถ้าไม่
 เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิตรงวาล์วน้ำ อาจเสียก็ได้ ครับ
เปลี่ยนปั้มน้ำ + วาวล์น้ำ ล่าสุดที่ระยะทางเท่าไร ครับ
ใบพัดอาจจะมีไม่ครบแล้ว หรือเปล่า ทำให้เวลาจอดนิ่ง
เดินเบา แล้วน้ำไม่ไหลวน ถ้าใกล้เปลี่ยนสายพานไทมมิ่ง
ลองถอดดูพร้อมกันเลย ครับ

อาการของผม ขับเร็ว 100-120  สักพัก น้ำดันออกหม้อพักกระจาย เต็มห้องเลย (น้ำในหม้อพัก เติมขีดล่างสุด)
(ใช้ น้ำหล่อเย็นของ ฮอนด้า ) เปลี่ยน วาวล์น้ำแท้ + หม้อน้ำใหม่ + ท่อยางใหม่   ฝาสูบ   ทุกอย่างปกติ
สุดท้ายลองเปลี่ยนน้ำหล่อเย็นแบบผสมน้ำ สีเขียวสะท้อนแสง ที่ขายทั่วไป
กลับไม่ เกิดอาการน้ำ ดันเลย ก็เลย งง หาสาเหตุไม่เจอ

ลองค่อยๆ ตรวจสอบแก้ไขที่ละส่วน ครับ 
ขอให้หายไวๆ ครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: Aor  mome_moji  Eom31  Mongkol Seedaduang  Pu_kub_es 
Aor

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 22 กรกฎา 2016 21:33 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
jaroenp พิมพ์ว่า:
ส่วนเกี่ยวกับระบบความร้อน
1.วาล์วน้ำ
2.เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิตรงวาล์วน้ำ
3.ท่อน้ำ
4.ปั้มน้ำ
5.พัดลมหม้อน้ำ
6.ลีเลย์พัดลมหม้อน้ำ(ในกล่องดำห้องเครื่อง)

ส่วนเซ็นเซอร์เกย์วัดความร้อน ไม่แน่ใจว่าอยู่ตรงไหนครับ (รอท่านอื่นมาแนะนำและกัน)

กรณีของผม เพราะ วาล์วน้ำตายเลยทำให้หม้อน้ำ
ปริตะเข็บบน เจอรถติด เลยฮีท ควันขึ้น(ไอน้ำ)
สุดท้ายก้อคือหม้อน้ำพังเพราะวาล์วน้ำเสีย

ยังไงลองเช็คตัวลีเลย์ในกล่องฟิวส์ห้องเครื่อง
ก่อนว่าเสื่อมป่าวเพราะเป็นตัวสั่งพัดลมหม้อน้ำทำงาน และตัวเซ็นเซอร์อุณหภูมิตรงวาล์วน้ำครับ

ไว้เป็นข้อมูลครับ
หายป่วยไวไวครับ

ขอบคุณมากครับผมเช็คระบบหมดแล้วครับก่อนเข้า0ทุกอย่างปกติฟิวพัดลม พัดลมฝาหม้อนำ้ แต่ช่างตามอู่ไม่ได้เช็คเซ็นเซอร์กับวาวนำ้ครับ พอเข้า0เล่าอาการต่างๆ เขาเลยใช้มิเตอร์มาจับค่าของเซ็นต์เซอร์ครับเลยได้ว่าค่าที่เซ็นต์เช่อของวาวนำ้ผิดเพี้ยนไม่ได้ตามแสตนดาดครับ และเซ็นเซอร์เกย์วัดอุณภูมิด้วยครับ เขาเลยอยากให้ลองเปลี่ยนดู ก่อน เบ็ดเสร็จสี่พันกว่า ทั้งที่เพิ่งเปลี่ยนหม้อนำ้มาใหม่ๆ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล
ได้รับคำขอบคุณจาก: mome_moji  Eom31  Pu_kub_es 
Aor

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 22 กรกฎา 2016 21:44 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
channarong Takaew พิมพ์ว่า:
รถฮีตขึ้นตอนติดไฟแดง ลองดูพัดลมทำงานหรือไม่  (ปิดแอร์) ถ้าไม่
 เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิตรงวาล์วน้ำ อาจเสียก็ได้ ครับ
เปลี่ยนปั้มน้ำ + วาวล์น้ำ ล่าสุดที่ระยะทางเท่าไร ครับ
ใบพัดอาจจะมีไม่ครบแล้ว หรือเปล่า ทำให้เวลาจอดนิ่ง
เดินเบา แล้วน้ำไม่ไหลวน ถ้าใกล้เปลี่ยนสายพานไทมมิ่ง
ลองถอดดูพร้อมกันเลย ครับ

อาการของผม ขับเร็ว 100-120  สักพัก น้ำดันออกหม้อพักกระจาย เต็มห้องเลย (น้ำในหม้อพัก เติมขีดล่างสุด)
(ใช้ น้ำหล่อเย็นของ ฮอนด้า ) เปลี่ยน วาวล์น้ำแท้ + หม้อน้ำใหม่ + ท่อยางใหม่   ฝาสูบ   ทุกอย่างปกติ
สุดท้ายลองเปลี่ยนน้ำหล่อเย็นแบบผสมน้ำ สีเขียวสะท้อนแสง ที่ขายทั่วไป
กลับไม่ เกิดอาการน้ำ ดันเลย ก็เลย งง หาสาเหตุไม่เจอ

ลองค่อยๆ ตรวจสอบแก้ไขที่ละส่วน ครับ 
ขอให้หายไวๆ ครับ
ขอบคุณมากครับ แต่ผมสงสัยว่า0เขาบอกเป็นระบบเซ็นเซ่อร์กับวาวนำ้ แล้วทำไมตอนขับๆพอเครื่องถูกลมหรือมันเย็น ทำไมมันปกติครับ มันเกี่ยวกับเซ็นต์จริงๆเหรอ ผมงงว่าถ้าเซ็นต์เซ่อเสีย ทำไมเป็นๆหายๆ ติดไฟแดงฮีต ขับต่อไม่ฮีต ตอนแรกก็สงสัยระบบฟิวกับพัดลมก่อนเลยแต่เช็คดู ปกติพัดลมหมุนดีไม่ติดใบพัดครบ. ปิดแอร์เช้คหมดแล้ว เปิดกระโปรงดูตอนฮีตขึ้นนำ้ก็ไม่ดันได้ยินแต่เสียงนำ้เดือดในหม้อพัก. เซ็นต์เซ่อร์ ที่บอกยุตรงทางเข้าออกวาวนำ้ครับ 0เขาชี้ให้ดูส่วนปั้มนำ้ ปกติครับ สรุปพรุ่งนี้จะไปลองหาร้านถ้าวาวและเซ็นต์เซ่อร์เชียงกงดูว่ามีมั้ย ถ้ามีลองเปลี่ยนอาจถูกกว่า0แล้วลองขับดู ไกลๆถ้าหาย ก็รอเป็นอีกจะเปลี่ยนของ0 ใช้ของดี แต่ถ้าไม่หายล่ะ ยาวเลย หาสาเหตุไม่เจอครับ. งัยก็ขอบคุณมากครับ ที่ตอบคำถาม ไม่รุ้จะเพิ่งใครละ สุดท้ายต้องลองเปลี่ยนตาม0แนะนำ ใจผมอยากเปลี่ยนเซ็นต์เซอร์เกย์ดูก่อนที่เขาบอกมันเออเร่อทำให้เข็มขึ้นฮีต แต่ไม่มีเวลาเปลี่ยน เลยคิดว่าเปลี่ยนหมดเลยดีกว่าละกัน. เฮ้อรถเก่า ประกาศขายจะได้ราคาเท่าไรเนี่ย555

ได้รับคำขอบคุณจาก: mome_moji  Eom31  Pu_kub_es 
profibus

เข้าร่วม: 16 ธันวา 2012
ตอบ: 803

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1151
ให้คำขอบคุณ: 516

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 23 กรกฎา 2016 23:23 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
เซ็นเซอร์อ่านค่า อุณหภูมิตรงวาล์ว น้ำ อาจจะเพี้ยนได้ครับ ตัวไม่กี่ร้อยครับ ร้านอะไหล่ทั่วไปน่าจะมี

วาล์วน้ำ ตัวละ 700 กว่าบาท ถอดออกมาเช็คดูได้ครับ มีวิธีเช็คที่ห้อง DIY

อีก 1 ตัว เทอร์โมสวิตช์ตัวนี้ทำหน้าที่สั่งให้พัดลมทำงาน ลองถอดออกมาขัดทำความสะอาดดูครับ มันเป็นโลหะทองเหลือง อาจทำให้พัดลมทำงาน ตอนอุณหภูมิ สูงกว่า 95 องศาครับ
ถ้า 0 วัดค่า แล้วไม่ตรง std เปลี่ยนเถอะครับ

สาเหตุที่วิ่งแล้วความร้อนลง เพราะมีแรงลมมาช่วยในการระบายครับ พัดลม ทำงานจริงมีผลตอนวิ่งน้อยมาก
ได้รับคำขอบคุณจาก: Aor  mome_moji  Eom31  Pu_kub_es 
boymac

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2009
ตอบ: 906

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 996
ให้คำขอบคุณ: 231

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 24 กรกฎา 2016 14:36 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
ของผมอาการนี้เลยครับตอนนี้ ปรากฏว่าเปลี่ยนทุกอย่าง ท่อน้ำทุกจุด วาว์ลน้ำเช็คแล้ว พัดลม หม้อน้ำเบิกใหม่ เวลาสตาร์ทๆ ยากมาก (ไดร์สตาร์ทเปลี่ยนใหม่แล้ว) แฉะเดียวหยุด ต้องบิดกุญแจหลายทีถึงจะติด น้ำไม่ดันแต่น้ำมีหายบาง สุดท้ายฝาโก่ง ตอนนี้เอาเข้าอู่เรียบร้อย ไปไหนใกลๆ ไม่ได้ฮีตขึ้น

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 24 กรกฎา 2016 16:28 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง ครับ
หลังจากเปลี่ยนเซนเซอร์
ได้รับคำขอบคุณจาก: mome_moji  Pu_kub_es 
Aor

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 24 กรกฎา 2016 21:11 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
profibus พิมพ์ว่า:
เซ็นเซอร์อ่านค่า อุณหภูมิตรงวาล์ว น้ำ อาจจะเพี้ยนได้ครับ ตัวไม่กี่ร้อยครับ ร้านอะไหล่ทั่วไปน่าจะมี

วาล์วน้ำ ตัวละ 700 กว่าบาท ถอดออกมาเช็คดูได้ครับ มีวิธีเช็คที่ห้อง DIY

อีก 1 ตัว เทอร์โมสวิตช์ตัวนี้ทำหน้าที่สั่งให้พัดลมทำงาน ลองถอดออกมาขัดทำความสะอาดดูครับ มันเป็นโลหะทองเหลือง อาจทำให้พัดลมทำงาน ตอนอุณหภูมิ สูงกว่า 95 องศาครับ
ถ้า 0 วัดค่า แล้วไม่ตรง std เปลี่ยนเถอะครับ

สาเหตุที่วิ่งแล้วความร้อนลง เพราะมีแรงลมมาช่วยในการระบายครับ พัดลม ทำงานจริงมีผลตอนวิ่งน้อยมาก

ขอบคุณมากครับ
แต่ตอนช่างตีวจดูผมกำชับเรื่องพัดลมก่อนเลยเพราะสงสัยตอนที่เครื่องวิ่งแล้วฮีตมันลงนี่แหละครับ แต่ช่างเช็คแล้ว พัดลมหมุนดีปกติอ่ะครับ เขาเลยข้ามเรื่องเทอร์โมสวิตช์กับเรื่องพัดลมไป แต่ไปตั้งชี้จุดสงสัย ตัววัดอูณภูมิกับ สวิตควบคุมวาวครับ เซ็นเซอร์ตัวนี้พันหกร้อยกว่าบาท สวิตวัอุณภูมิประมาน เกือบพัน วาวนำ้เจ็ดร้อยกว่าบาทครับ. ผมเลยสับสนไม่รุ้จะเปลี่ยนตัวใหนก่อนดีหรือต้องเปลี่ยนสามอย่างเลยดีครับ แต่ที่บอกใบพัดอาจไม่ครบนี่ ผมก็เริ่มสงสัยตัวนี้มาอีกละมันคือใบพัดปั้มนำ้ใช่มั้ยครับ ไม่ใช่ใบพัดลมนะ ผมเข้าใจุูกมั้ย. เพราะอาการ ตอนนถเคลื่นมันลง ตอนจอดมันฮีต. ถ้า้ซ็นต์เซอร์เสื่อมมันจะเป็นแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ
Aor

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 24 กรกฎา 2016 21:16 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
boymac พิมพ์ว่า:
ของผมอาการนี้เลยครับตอนนี้ ปรากฏว่าเปลี่ยนทุกอย่าง ท่อน้ำทุกจุด วาว์ลน้ำเช็คแล้ว พัดลม หม้อน้ำเบิกใหม่ เวลาสตาร์ทๆ ยากมาก (ไดร์สตาร์ทเปลี่ยนใหม่แล้ว) แฉะเดียวหยุด ต้องบิดกุญแจหลายทีถึงจะติด น้ำไม่ดันแต่น้ำมีหายบาง สุดท้ายฝาโก่ง ตอนนี้เอาเข้าอู่เรียบร้อย ไปไหนใกลๆ ไม่ได้ฮีตขึ้น

ขอบคุณครับ
ของผมเรื่องฝาโก่ง ยังไม่อยากคิดถึงเลย กลัวๆมากครับแฟนเคยขับดับคาเท้า แต่เช็คหลายอู่ละเต้าบอกยังไม่โก่ง แต่ผมไม่รุ้ว่าเขาเช็คดีหรือไม่ คือเทสนำ้แล้วมันหมุนวน ไม่มีฟองดันขึ้น เขาเลยบอกว่าเครื่องยังปกติฝายังไม่โก่ง แต่ผมไม่รุ้ว่าจริงแท้อย่างไรครับ ผมคิดว่าจะหาสาเหตุ ตามข้างต้น ดูตามอาการจากน้อยไปมากก่อนครับ จนสุดๆแล้วถ้าโก่งจริงคงเศร้าเลยครับ ขอบคุณมากครับ
Aor

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 24 กรกฎา 2016 21:29 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง ครับ
หลังจากเปลี่ยนเซนเซอร์

ครับวันนี้พอดีอู่ ค้อกพิต อ่าวอุดม เขาปิดครับ. เลยน่าจะไปเป็นพุ่งนี้หรือวันอังคารตรับ. เพราะตอนนี้ขับได้ยุครับ อย่างที่บอกขับวนเวียนแถวนี้ยังงัยก็ไม่ฮีตครับ อัด120 ก็ไม่ฮีต. ล่าสุดวันนี้แหละออกขับไปแถวพัทยาเกือบถึงสัตหีบ ต้องขับไปมาวนหาที่เที่ยวแถวนั้นประมานเกือบสองชั่วโมง รุ้เรื่องเลยครับ ฮีตขึ้นเลยครับ คือต้องรอเครื่องร้อนได้ที่หรืองัยนี่แหละต้องขับสักสองชั่วโมงหรือไกลๆ อาการเดิมมาเลยครับคือจอดติดไฟแดงหรือเดินเบา เข็มขึ้นน่ากลัวมาก แต่ไม่ถึงH ผมออกตัวก่อน พอออกตัวเข็มลงครับ วันนี้ชัดเจนเลย อาการชัดเจนอธิบายได้ตามนี้เลย ขับนานๆไกลๆ เมื่อจอดเข็มขึ้น ถ้าขับเข็มลง ผมเลยงง ว่ามันเป็นอะไรแน่ครับ ใบพัดปั้มนำ้ หรือพัดลม หรือเซ็นต์เซอร์ควบตุมวาวนำ้หรือเซ็นต์เซอร์วัดอุณภูมิ ตอนนี้ไปค้อกพิตคุยกับพี่เขาไว้ เขาบอกจะต้องเช็คระบบใหม่ให้อีก เขาจะยังไม่เปลี่ยน ไอ้สามสิ่งที่0แนะนำมาครับ ตอนนี้เลยไม่รุ้ทำงัย ถ้าเขาดีเชื่อถือได้ก็โอเครแต่กลัวจะถูก เบนไปจ่ายเยอะกว่าเดิม คงหนักแน่ แต่พี่ร้านนี้ผมเป็นขาประจำเขาเลยต้องเชื่อใจเขาไปก่อน ลองดูครับ ได้ความงัยจะมาแชร์ให้อีกทีครับ คิดว่าน่าจะได้ความรุ้ใหม่ๆ กัน หรือเปล่านะ 55อาจมีคน เคยเป็นจนรุ้หมดแล้วก็ได้ในกลุ่ม แต่ผมถือว่าเคสหนักครับ0เล่นให้เปลี้ยน เกือบหมดเลย. ไม่ฟันธงว่าสาเหตุคืออะไรนี่ น่าคิดครับ ขออย่าให้ฝาโก่งเลยครับสาธุ

น้องใหม่
น้องใหม่

จันทร์, 25 กรกฎา 2016 12:57 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
เซนเซอร์ พัดลมหม้อน้ำ มันเอาไว้เปิดปิด พัดลมหม้อน้ำ+แอร์ กรณีที่อุณหภูมิถึงค่า 95-96 องศา
เซนเซอร์ อุณหภูมิน้ำ เอาไว้ส่งสัญญาณค่าความร้อนของเครื่องให้กับกล่อง เพื่อทำการสั่งจ่ายน้ำมัน

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า นะ ครับ
น้ำหล่อเย็นใช้แบบไหน ครับ
วาวล์ลองเปลี่ยนก่อนก็ดี ครับ
อาการฮีต น่าจะมาจากสาเหตุ ที่พี่ๆ วิเคราะห์  ครับ

น้องใหม่
น้องใหม่

จันทร์, 25 กรกฎา 2016 13:01 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
ลองดู อู่ที่ซ่อมฮอนด้า ใน เวป
กลัวเดี๋ยวมันจะบานปลาย  นะครับ
โซน ชลบุรี
mome_moji

เข้าร่วม: 15 ตุลา 2014
ตอบ: 19

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 11
ให้คำขอบคุณ: 582

ปี: 2004
จันทร์, 25 กรกฎา 2016 18:27 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
ร่วมแชร์ อาการด้วยครับ

รถผมเคยมีอาการ จอดหรือเดินรอบเบา  อาการเข็มความร้อนขึ้น ไปเกือบสุด   แต่พอขับรถไปเรื่อยๆ เข็มความร้อนลดลงมาปกติ
ได้เข้ามาแชร์ ถามอาการเพื่อนมาแล้วครั้งนึง  แก้ไขปรับเปลี่ยนไปหลายอย่าง ก็ไม่หาย

สุดท้าย อาการที่พบเจอคือ ประเก็นฝาสูบและภายในเครื่อง ที่มีน้ำมาเลี้ยงหล่อให้เครื่องเย็น  มีตระกัน หรือความสกปรกปิดทางน้ำ
ทำให้นำที่หล่อเลี้ยงเครื่อง ไหลเวียนไม่สะดวก เลยทำให้ ความร้อนจะขึ้นเวลาจอดหรือ รอบต่ำ
แต่จะลดลง หากขับรถวิ่งไป มีลมเข้ามาทำให้เตรื่องเย็นลง  

หลังจากที่ได้ เปิดฝาสูบ ล้างทำความสะอาด เปลี่ยนประเก็นใหม่  ก็หายเป็นปกติ ไม่มีอาการให้ปวดหัวอีกเลย

รถผมติดแก๊ส มาประมาณเกือบ 5 ปี  ไม่ค่อยได้วิ่งน้ำมันสักเท่าไหร่  เลยมีของแถมพ่วงวาวล์ ไอเสีย 8 ตัว ต้องเปลี่ยนใหม่ด้วยครับ

หวังว่า จะเป็นข้อมูลแชร์ ให้เพื่อนๆ ได้นะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: fasang.Mr  Eom31  Pu_kub_es 
Aor

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 26 กรกฎา 2016 08:07 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
mome_moji พิมพ์ว่า:
ร่วมแชร์ อาการด้วยครับ

รถผมเคยมีอาการ จอดหรือเดินรอบเบา  อาการเข็มความร้อนขึ้น ไปเกือบสุด   แต่พอขับรถไปเรื่อยๆ เข็มความร้อนลดลงมาปกติ
ได้เข้ามาแชร์ ถามอาการเพื่อนมาแล้วครั้งนึง  แก้ไขปรับเปลี่ยนไปหลายอย่าง ก็ไม่หาย

สุดท้าย อาการที่พบเจอคือ ประเก็นฝาสูบและภายในเครื่อง ที่มีน้ำมาเลี้ยงหล่อให้เครื่องเย็น  มีตระกัน หรือความสกปรกปิดทางน้ำ
ทำให้นำที่หล่อเลี้ยงเครื่อง ไหลเวียนไม่สะดวก เลยทำให้ ความร้อนจะขึ้นเวลาจอดหรือ รอบต่ำ
แต่จะลดลง หากขับรถวิ่งไป มีลมเข้ามาทำให้เตรื่องเย็นลง  

หลังจากที่ได้ เปิดฝาสูบ ล้างทำความสะอาด เปลี่ยนประเก็นใหม่  ก็หายเป็นปกติ ไม่มีอาการให้ปวดหัวอีกเลย

รถผมติดแก๊ส มาประมาณเกือบ 5 ปี  ไม่ค่อยได้วิ่งน้ำมันสักเท่าไหร่  เลยมีของแถมพ่วงวาวล์ ไอเสีย 8 ตัว ต้องเปลี่ยนใหม่ด้วยครับ

หวังว่า จะเป็นข้อมูลแชร์ ให้เพื่อนๆ ได้นะครับ

ขอบคุณครับ
ข้อมูลใหม่จริงๆ ไม่รุ้มาก่อน ผมจะได้แจ้งช่างเขาถูกว่าต้องเช้คอะไรบ้าง ปต่ไม่แน่ใจค่าแรงเท่าๆรเพราะเท่าที่วิเคราะห์มาหลายสาเหตุมากครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Eom31  Pu_kub_es 
Aor

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 26 กรกฎา 2016 08:13 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
เซนเซอร์ พัดลมหม้อน้ำ มันเอาไว้เปิดปิด พัดลมหม้อน้ำ+แอร์ กรณีที่อุณหภูมิถึงค่า 95-96 องศา
เซนเซอร์ อุณหภูมิน้ำ เอาไว้ส่งสัญญาณค่าความร้อนของเครื่องให้กับกล่อง เพื่อทำการสั่งจ่ายน้ำมัน

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า นะ ครับ
อาการฮีต น่าจะมาจากสาเหตุ ที่พี่ๆ วิเคราะห์  ครับ

ขอบคุณครับ
เซ็นต์เซอร์ ตีวนี้มันอยู่ตรงวาวนำ้ครับ ล่างและบนของวาวนำ้ เขาอธิบายว่าตัวนึงไว้สั่งวาวนำ้เปิดปิด ตัวนึงไว้บอกอุณภูมิครับ ส่งผลไปยังเข็มฮีต ให้ขึ้นลงตามเซ็นต์เซอร์อ่านค่าครับ. สุดท้ายผมคงต้องลองให้เขาเช็คระบบโดยเอาข้อมูลในกะทู้รวบรวม้ล่าอาการและผู้ต้องสงสัยให้ช่างฟังครับ ถ้าเป็นอู่ไม่คุ้นกันนี่เคสนี้น่ากลัวครับไม่จบ หรือจบแบบเจ็บตัวเยอะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Eom31  Pu_kub_es 
Aor

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 26 กรกฎา 2016 08:18 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
กลัวเดี๋ยวมันจะบานปลาย  นะครับ
โซน ชลบุรี

ขอบคุณครับ
ผมมายุแถวอ่าวอุดมนี่ปีนึงเองครับ ไม่รุ้จักอู่แถวนี้เลย และก็ติดงาน ไปใหนไกลๆ ลำบากตอนนี้เข้าค้อกพิตที่อ่าวอุดม มาตลอด แต่ก็สนิทกับเจ้าของยุพอควร ทั้งนี้ทั้งนั้นจะลองหาอู่ฮอนด้าดูครับแต่ก็หวั่นว่าไม่คุ้นเคย แถมอาการเราคุมเครือกลัวเขาจะฟัน เลยต้องเช้คราคาของและอาการต่างๆไว้ในกะทุ้นี้ ก็ไดเยอะพอควร จะได้ตัดสินใจได้เมื่ออู่ประเมินราคามา ว่าผมโอเครหรือไม่ก่อนทำการรักษาครับ
profibus

Guru ES
Guru ES

อังคาร, 26 กรกฎา 2016 10:39 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
Aor พิมพ์ว่า:
โซน ชลบุรี

ขอบคุณครับ
ผมมายุแถวอ่าวอุดมนี่ปีนึงเองครับ ไม่รุ้จักอู่แถวนี้เลย และก็ติดงาน ไปใหนไกลๆ ลำบากตอนนี้เข้าค้อกพิตที่อ่าวอุดม มาตลอด แต่ก็สนิทกับเจ้าของยุพอควร ทั้งนี้ทั้งนั้นจะลองหาอู่ฮอนด้าดูครับแต่ก็หวั่นว่าไม่คุ้นเคย แถมอาการเราคุมเครือกลัวเขาจะฟัน เลยต้องเช้คราคาของและอาการต่างๆไว้ในกะทุ้นี้ ก็ไดเยอะพอควร จะได้ตัดสินใจได้เมื่ออู่ประเมินราคามา ว่าผมโอเครหรือไม่ก่อนทำการรักษาครับ

ลอง ดูเฟสในกลุ่ม ES CHONBURI หรือ แอดเฟส กลุ่ม es ครับ ครับ ในนี้คงไม่ค่อยได้เข้ามากันเท่าไหร่ จะได้ให้สามชิก โซฯนั้นแนะนำให้ครับ

profibus

Guru ES
Guru ES

อังคาร, 26 กรกฎา 2016 10:50 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ

ขอบคุณมากครับ
แต่ตอนช่างตีวจดูผมกำชับเรื่องพัดลมก่อนเลยเพราะสงสัยตอนที่เครื่องวิ่งแล้วฮีตมันลงนี่แหละครับ แต่ช่างเช็คแล้ว พัดลมหมุนดีปกติอ่ะครับ เขาเลยข้ามเรื่องเทอร์โมสวิตช์กับเรื่องพัดลมไป แต่ไปตั้งชี้จุดสงสัย ตัววัดอูณภูมิกับ สวิตควบคุมวาวครับ เซ็นเซอร์ตัวนี้พันหกร้อยกว่าบาท สวิตวัอุณภูมิประมาน เกือบพัน วาวนำ้เจ็ดร้อยกว่าบาทครับ. ผมเลยสับสนไม่รุ้จะเปลี่ยนตัวใหนก่อนดีหรือต้องเปลี่ยนสามอย่างเลยดีครับ แต่ที่บอกใบพัดอาจไม่ครบนี่ ผมก็เริ่มสงสัยตัวนี้มาอีกละมันคือใบพัดปั้มนำ้ใช่มั้ยครับ ไม่ใช่ใบพัดลมนะ ผมเข้าใจุูกมั้ย. เพราะอาการ ตอนนถเคลื่นมันลง ตอนจอดมันฮีต. ถ้า้ซ็นต์เซอร์เสื่อมมันจะเป็นแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ

ใบพัด คือใบพ้ดปั๊มน้ำครับ อันนี้ต้องดูว่าน้ำวนดีไหม 
ส่วนสวิตช์ควบคุมการเปิดปิด วาล์ว ไม่มีครับ มันเปิดปิดด้วยอุณหภูมิครับ ไม่มีเซ็นเซอร์ตัวไหนสั่งเปิดปิด

ถ้าสงสัยวาล์น้ำให้ถอดออกก่อนก้ได้ครับ ลองวิ่งดู ถ้าไม้หาย ก็คงไม่เกี่ยว ตามกระทู้ด้านล่างครับ 

http://www.civicesgroup.com/forum/topic40025

หรือลองอ่าน กระทู้นี้ครับ ของคุณ srithanon
http://www.civicesgroup.com/forum/topic36673

ได้รับคำขอบคุณจาก: Aor  Eom31  Pu_kub_es 

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 26 กรกฎา 2016 11:45 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ

ขอบคุณครับ
เซ็นต์เซอร์ ตีวนี้มันอยู่ตรงวาวนำ้ครับ ล่างและบนของวาวนำ้ เขาอธิบายว่าตัวนึงไว้สั่งวาวนำ้เปิดปิด ตัวนึงไว้บอกอุณภูมิครับ ส่งผลไปยังเข็มฮีต ให้ขึ้นลงตามเซ็นต์เซอร์อ่านค่าครับ. สุดท้ายผมคงต้องลองให้เขาเช็คระบบโดยเอาข้อมูลในกะทู้รวบรวม้ล่าอาการและผู้ต้องสงสัยให้ช่างฟังครับ ถ้าเป็นอู่ไม่คุ้นกันนี่เคสนี้น่ากลัวครับไม่จบ หรือจบแบบเจ็บตัวเยอะครับ

ถ้าช่างวิเคราะห์ อธิบาย อย่างนี้  คงซ่อมลำบากนะ ครับ
ลองอ่าน ดูข้อมูลใน เวปต่างๆดู นะ ครับ
และลองถอดวาวล์น้ำ วิ่งดูสักพัก ว่าอาการยังเหมือนเดิมหรือไม่
จะได้ดูด้วยว่า วาวล์น้ำสภาพเป็นอย่างไร

Beau VJ

เข้าร่วม: 26 กรกฎา 2016
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 6
อังคาร, 26 กรกฎา 2016 19:38 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
ขอข้อมูลด้วยคนค่ะ อาการเดียวกันเลย ไปเปลี่ยนหม้อน้ำก็แล้ว ดูรอยรั่วก็ไม่เจอ มึนค่ะ เป็นผู้หญิงใช้รถคนเดียวด้วย มีพี่ๆคนไหนแนะนำอู่ที่ไว้ใจหน่อยได้มั้ยค่ะ กลัวโดนหลอกให้เสียเงินฟรีๆ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
profibus

Guru ES
Guru ES

อังคาร, 26 กรกฎา 2016 21:05 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
Beau VJ พิมพ์ว่า:
ขอข้อมูลด้วยคนค่ะ อาการเดียวกันเลย ไปเปลี่ยนหม้อน้ำก็แล้ว ดูรอยรั่วก็ไม่เจอ มึนค่ะ เป็นผู้หญิงใช้รถคนเดียวด้วย มีพี่ๆคนไหนแนะนำอู่ที่ไว้ใจหน่อยได้มั้ยค่ะ กลัวโดนหลอกให้เสียเงินฟรีๆ

อยู่แถวไหนครับ
Aor

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 26 กรกฎา 2016 21:51 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ

ผมก็ไม่ค่อยรุ้จัก กังวลว่าจะโดนฟันเหมือนกันผมอยู่ อ่าวอุดม ครับ
Beau VJ

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 26 กรกฎา 2016 22:17 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ

ลาดกระบังค่ะ
Beau VJ

น้องใหม่
น้องใหม่

อังคาร, 26 กรกฎา 2016 22:19 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ

ลาดกระบังค่ะ ไปมาแล้วที่นึงไม่หายสักที วิ่งเข้าเมืองรถติดไม่ได้เลย
Thard

ชื่อเล่น: น้องเติ้ด

เข้าร่วม: 22 กันยา 2015
ตอบ: 792

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 181
ให้คำขอบคุณ: 65

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
พุธ, 27 กรกฎา 2016 14:45 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ

ลาดกระบังค่ะ ไปมาแล้วที่นึงไม่หายสักที วิ่งเข้าเมืองรถติดไม่ได้เลย

ลองโทรหา นพค้าอะไหล่โคตรเก่าดูครับ อู่เค้าอยู่แถวๆสวนหลวงน่าจะไกล้กัน

profibus

Guru ES
Guru ES

พฤหัส, 28 กรกฎา 2016 08:49 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ

แถวลาดกระบัง ลองดูอู่ แถว เยื้องๆตรงข้ามปั๊ม ปตท.สารสาสน์ร่มเกล้าครับ  

profibus

Guru ES
Guru ES

ศุกร์, 29 กรกฎา 2016 23:01 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
จขกท เป็นงัยบ้างครับ มาอัพเดทให้ฟังหน่อย 555
boymac

เข้าร่วม: 25 มิถุนา 2009
ตอบ: 906

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 996
ให้คำขอบคุณ: 231

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 31 กรกฎา 2016 16:27 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ

boymac พิมพ์ว่า:

ขอบคุณครับ
ของผมเรื่องฝาโก่ง ยังไม่อยากคิดถึงเลย กลัวๆมากครับแฟนเคยขับดับคาเท้า แต่เช็คหลายอู่ละเต้าบอกยังไม่โก่ง แต่ผมไม่รุ้ว่าเขาเช็คดีหรือไม่ คือเทสนำ้แล้วมันหมุนวน ไม่มีฟองดันขึ้น เขาเลยบอกว่าเครื่องยังปกติฝายังไม่โก่ง แต่ผมไม่รุ้ว่าจริงแท้อย่างไรครับ ผมคิดว่าจะหาสาเหตุ ตามข้างต้น ดูตามอาการจากน้อยไปมากก่อนครับ จนสุดๆแล้วถ้าโก่งจริงคงเศร้าเลยครับ ขอบคุณมากครับ

แก้มาเรียบร้อย อะไหล่ที่เปลี่ยนไป
1. ท่อน้ำหม้อน้ำท่อบน ท่อล่าง ท่อต่อจากแป๊บด้านหลัง
2. ไดร์สตาท์ร
3. ฝาสูบดมือสอง
4. ประกันฝาสูบ
5. ซีลหน้า
6. ซีลลูกเบียว
7. โอริ่ง VTE
8. ซีลอุดแคม
9. ประเก็นฝาครอบวาล์ว
10.น้ำมันเครื่อง
11. หม้อน้ำใหม่เบิกศูนย์

วิ่งมาเครื่องฟิตกว่าเดิมนิ่งมาก 
หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ

น้ำเข้า ฝาโก่ง วาล์วยัน เป็นครบทุกสิ่ง เปลี่ยนเลย

หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ

ได้รับคำขอบคุณจาก: Aor  popza4  Eom31  Pu_kub_es 
Chusak Subin

เข้าร่วม: 10 ตุลา 2015
ตอบ: 18

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 24
ให้คำขอบคุณ: 22
จันทร์, 1 สิงหา 2016 14:24 - หม้อนำ้ฮีตเคสใหม่ ไม่เคยเจอครับ
อาการนี้ผมเคยเป็นครับ สาเหตุจากนำ้ดันออกจากหม้อน้ำ เวลาเช็คน้ำดูแต่ที่ถังพักปกติดีแต่ในหม้อน้ำจะหายตลอดไม่เคยเปิดดู
ตอนนี้เปลี่ยนฝาหม้อน้ำไปแล้วดีขึ้น วิ่ง 300 โลน้ำจะหายไปประมานแก้วนึงครับต้องคอยเติม(ที่หม้อน้ำ)

ตอนนี้ไม่ฮีตแล้วแต่ต้องหมั่นเติมน้ำ คาดว่าสาเหตุจากประเก็นรั่วครับทำให้น้ำหาย 
ได้รับคำขอบคุณจาก: Aor  popza4  Eom31  Pu_kub_es 
ตอบ
หน้า 1 จาก 2
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.