ตอบ
pst

เข้าร่วม: 09 มีนา 2014
ตอบ: 134

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 86
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 4 มิถุนา 2016 21:51 - สอบถามอาการกินยางครับ
รถผมมีอาการกินยาง เป็นเฉพาะล้อหน้าขวาและกินเฉพาะขอบนอกครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากช่วงล่างตัวไหนครับ 2เดือนก่อนได้เปลี่ยนลูกหมากแร็ค กับปีกนกไปแล้ว ตอนเปลี่ยนมาไม่มีปัญหาครับ แต่ช่วงหลังมีอาการกินยางครับแบบที่ว่าครับ โช้คมีส่วนมั๊ยครับ ช่วงหลังรู้สึกมีอาการเซเมื่อเจอถนนเป็นร่องครับ แนะนำแนวทางหน่อยครับ ขอบคุณครับ
srithanon

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2009
ตอบ: 380

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 1324
ให้คำขอบคุณ: 4
อาทิตย์, 5 มิถุนา 2016 20:18 - สอบถามอาการกินยางครับ
อาการที่บอกมา  ล้อหน้าด้านขวาคงมีปัญหาเรื่องมุมแคมเบอร์มีค่าเป็นบวก คือทำให้แนวตั้งฉากของล้อรถที่มุมล้อด้านบนเบนออกไปด้านนอกหรือล้อด้านบนแบะออกทำให้หน้ายางที่รับน้ำหนักของรถกินไปทางขวาของหน้ายางที่สัมผัสมากกว่าด้านใน   อาการนี้จะทำให้รถมีอาการเลื่อยเมื่อพื้นถนนไม่เรียบ  สาเหตุส่วนหนึ่งมาจากแกนโช๊คมีปัญหา  อาจจะคดหรือยางเบ้าโช๊คขาด หรือโช๊คเสีย

ปกติเมื่อเรายืนด้านหน้ารถ แล้วนั่งมองแนวล้อรถทั้งสองข้าง  จะพบว่าล้อขอบยางด้านบนและล่างจะตรงได้ฉากกับพื้นถนน หากขอบล้อด้านบนแบะออก  จะมีมุมแคมเบอร์เป็นบวก  หากขอบล้อด้านล่างที่ติดถนน แบะออกมุมแคมเบอร์จะเป็นลบ   มุมแคมเบอร์ทำหน้าต้านการเอียงของรถขณะเข้าโค้ง  ทำให้มีวงเลี้ยวแคบลง  เพราะหน้ายางสัมผัสกับผิวถนนได้เต็มที่และรับน้ำหนักรถเท่ากัน

ก็ลองนำรถไปตั้งศูนย์ล้อดูครับ........srithanon
ได้รับคำขอบคุณจาก: summary 
pst

เข้าร่วม: 09 มีนา 2014
ตอบ: 134

ได้รับคำขอบคุณ: 86
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2002
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อังคาร, 7 มิถุนา 2016 22:47 - สอบถามอาการกินยางครับ
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ เดี๋ยวลองไปตั้งศูนย์ดูครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.