ตอบ
siripat.hobut

เข้าร่วม: 26 มีนา 2015
ตอบ: 25

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 11
ให้คำขอบคุณ: 1
เสาร์, 11 เมษา 2015 23:55 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ เนื่องจากกระทู้ทำไฟ VTEC 10บาท ผมได้ทำแล้วแต่ไฟไม่ติด ทีนี้ไม่รู้ว่าTEC เปิดรึป่าว

ยังไงฝากกระทู้นี้ไว้ด้วยน่ะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: ake_farlikit 
dpdome32

เข้าร่วม: 25 ตุลา 2008
ตอบ: 74

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 73
จันทร์, 13 เมษา 2015 22:40 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
เคยเจอปัญหา   เส้นผมบังภูเขา     เคยต่อตามในเว็บ   สายดินลงตัวถัง    สายไฟ  เชื่อมกัยสายจากกล่อง  ECU  เขียวคาดเหลือง

ต่อมาปรับปรุงใหม่   เห็นว่าสายดินลงตัวถังลากยาวเกินไปเกะกะ     จึงตัดสายออกให้สั้น และจี้ลงที่น็อตโครงพัดลม  ซึ่งตัวโครงเป็น

พลาสติก แรกๆก็ติดบ้าง ไม่ติดบ้างต่อมาไม่ติดเลย เคยถามอู่ในเว็บนี้ รวมทั้งซื้อโซลินอยส์วีเทคมือสอง มาสับเปลี่ยน ก็ไม่หาย ลยทนใช้

มาหลายปี  เกิดอุปาทานว่า  เครื่ออืด เพราะวีเทคไม่ทำงาน     ต่อมายางเบ้าโช้คเสีย  เอาเข้าอู่ ตจว.   อดีตช่างใหญ่จาก H  ลาออก

มาเปิดเอง   ขอให้เช็กระบบวีเทคด้วย   ช่างเอามิเตอร์ไปจี้ สองสามแห่ง   แล้วบอกว่า   สายดินไม่ลงกราวน์  ให้เอาไปแก้เอง

เดินสายดินใหม่ลงหัวน็อกตัวถังแบบเดิม    หายเป็นปลิดทิ้ง  กลับมาติดเหมือนเดิม    ให้ตรวจดูจุดนี้ด้วย
ได้รับคำขอบคุณจาก: siripat.hobut  ake_farlikit  Chaiyasit Mobsungnern 

น้องใหม่
น้องใหม่

จันทร์, 13 เมษา 2015 22:50 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
เช็คสายดินเหรอครับ ทำกราววายดีกว่ามั้ยคับ ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ผมนี้มึนเลย
ได้รับคำขอบคุณจาก: ake_farlikit 

น้องใหม่
น้องใหม่

จันทร์, 13 เมษา 2015 22:54 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
dpdome32 พิมพ์ว่า:
เคยเจอปัญหา   เส้นผมบังภูเขา     เคยต่อตามในเว็บ   สายดินลงตัวถัง    สายไฟ  เชื่อมกัยสายจากกล่อง  ECU  เขียวคาดเหลือง

ต่อมาปรับปรุงใหม่   เห็นว่าสายดินลงตัวถังลากยาวเกินไปเกะกะ     จึงตัดสายออกให้สั้น และจี้ลงที่น็อตโครงพัดลม  ซึ่งตัวโครงเป็น

พลาสติก แรกๆก็ติดบ้าง ไม่ติดบ้างต่อมาไม่ติดเลย เคยถามอู่ในเว็บนี้ รวมทั้งซื้อโซลินอยส์วีเทคมือสอง มาสับเปลี่ยน ก็ไม่หาย ลยทนใช้

มาหลายปี  เกิดอุปาทานว่า  เครื่ออืด เพราะวีเทคไม่ทำงาน     ต่อมายางเบ้าโช้คเสีย  เอาเข้าอู่ ตจว.   อดีตช่างใหญ่จาก H  ลาออก

มาเปิดเอง   ขอให้เช็กระบบวีเทคด้วย   ช่างเอามิเตอร์ไปจี้ สองสามแห่ง   แล้วบอกว่า   สายดินไม่ลงกราวน์  ให้เอาไปแก้เอง

เดินสายดินใหม่ลงหัวน็อกตัวถังแบบเดิม    หายเป็นปลิดทิ้ง  กลับมาติดเหมือนเดิม    ให้ตรวจดูจุดนี้ด้วย

ดูกราวตรงไหนคับ
dpdome32

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

พุธ, 15 เมษา 2015 22:54 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
สายจากหลอด led   สาย -  (ลบ)  ลงกราวน์ (พื้นรถ)      สาย +   เชื่อมสาย  เขียวคาดเหลือง   ที่กล่อง  ecu    
ได้รับคำขอบคุณจาก: ake_farlikit  Athip Charl Klahan 

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 16 เมษา 2015 00:00 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
สายจากหลอด led   สาย -  (ลบ)  ลงกราวน์ (พื้นรถ)      สาย +   เชื่อมสาย  เขียวคาดเหลือง   ที่กล่อง  ecu    

คับทำแล้วแต่ไฟไม่ติดคับ
dpdome32

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ศุกร์, 17 เมษา 2015 17:28 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
   -  เช็กสายวีเทค , ต่อถูกเส้นหรือไม่ ,   สายขาดใน หลอดขาดหรือเปล่า (เอามาเช็กกับแบตเพื่อทดสอบก่อน)

-  ต่อไป เช็กโซลินอยส์วีเทค  ที่อยู่ข้างเครื่อง ( เสริทดูตำแหน่ง ในเน็ตมี )  ถอดปลั๊กออก   ต่อไฟตรงจากแบ็ตฯ  ขั้ว + (เส้นเดียว)

เอาไปจี้ที่ขั้วโซลินอยส์ตรงที่ถอดสายออก   ถ้าไม่เสีย  จะได้ยินเสียงโซลินอยส์ทำงาน  ดังต็อกแต๊ก ๆ ๆ   เหมือนเสียงเปิดไฟเลี้ยว

ถ้าไม่มีเสียงแสดงว่า โซลินอยส์เสีย  (พบในแอ๊คคอร์ด  ระบบวีเทคไม่ทำงาน  เอาคำนี้ไปเสริท ในเว็บนี้ดู )  ราคาศูนย์คง 6 พันเศษ

(เทียบเคียงจากรุ่นตาโต ที่ในคลับนั้น ไปสืบราคามา โดยอนุโลม คงไม่ห่างกัน )   หรือซื้อในคลับนี้ มือ 2, พันกว่าบาท หายากหน่อย 

( มีสำรองมือสองอยู่ 1 ตัว   ซื้อมาเพราะเข้าใจผิด คิดว่าตัวนี้เสีย เหมือนคลับแอ็กคอร์ด )   เก็บไว้สำรอง  ถ้าเสียแล้วยังหาไม่ได้

ก็ขอแบ่งปันให้เอาไปใช้ราคาทุน   1,200 บ.  ถ้าหาที่อื่นได้  หรือต่ำกว่านี้  ก็ไม่เป็นไร ยินดีด้วยครับ

-  อีกประเด็น  เส้นผมบังภูเขา   เป็นรุ่น   EXI   หรือเปล่า   ต่ออย่างไรก็ไม่ติดแน่ๆ  ฮิฮิ   (เห็นในนี้ท่านหนึ่ง  ใช้รุ่นนี้  แล้วพยายาม

ถามวิธีต่อไฟวีเทค )

ได้รับคำขอบคุณจาก: ake_farlikit  bondza  Chaiyasit Mobsungnern  Athip Charl Klahan 
dpdome32

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ศุกร์, 17 เมษา 2015 17:45 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
เพิ่มเติมอีกนิด    การลองไฟวีเทค   ต้องเอารถวิ่งให้มีโหลด   ที่ ประมาณ 3 พันรอบ   กดคันเร่งแรงๆด้วย   มิใช่ติดเครื่องอยู่กับที่

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 17 เมษา 2015 18:11 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
เพิ่มเติมอีกนิด    การลองไฟวีเทค   ต้องเอารถวิ่งให้มีโหลด   ที่ ประมาณ 3 พันรอบ   กดคันเร่งแรงๆด้วย   มิใช่ติดเครื่องอยู่กับที่

คับผม ทั้งวิ่งทั้งกระทือแล้วคับ แต่ยังไม่ได้เช็คโซลีนอยอย่างเดียว

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 17 เมษา 2015 18:14 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
รถผมใช้ civic ปี04 vtec 1.7ครับผม

น้องใหม่
น้องใหม่

ศุกร์, 17 เมษา 2015 18:15 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
ขอบคุณความรู้จากคุณdpdome32ด้วยน่ะครับ
Saka

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 5358

ปี: 2001
ศุกร์, 17 เมษา 2015 20:57 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
ถอดปลั๊กตรงโซลินอยวีเทคที่เครื่อง ลองเอาไฟ + 12 v. แตะ ๆ ดู ( ลบไม่ต้องเพราะตัวมันเป็นโลหะลงกราวอยู่แล้ว) จะดังแต๊ก ๆ แสดงว่าวีเทคปกติ ถ้าแตะแล้วเงีนย โซลินอยคงลาโลกแล้ว
ได้รับคำขอบคุณจาก: jeang  ake_farlikit  bondza 
dpdome32

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ศุกร์, 17 เมษา 2015 21:21 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
   เช็คแล้วได้ผลเป็นอย่างไร  มารายงานผลด้วย  เอาใจช่วย   ผมซีวิคตาเหยี่ยว  04  เหมือนกัน  ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหน  ถ้าอยู่ใกล้

ฉะเชิงเทรา   จะแนะนำอดีตช่างศูนย์ H    ที่เช็คแก้ปัญหาของผมได้ตรงจุด อย่างรวดเร็วให้ทราบ

น้องใหม่
น้องใหม่

เสาร์, 18 เมษา 2015 03:47 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
   เช็คแล้วได้ผลเป็นอย่างไร  มารายงานผลด้วย  เอาใจช่วย   ผมซีวิคตาเหยี่ยว  04  เหมือนกัน  ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหน  ถ้าอยู่ใกล้

ฉะเชิงเทรา   จะแนะนำอดีตช่างศูนย์ H    ที่เช็คแก้ปัญหาของผมได้ตรงจุด อย่างรวดเร็วให้ทราบ

เช็คโซลินอยแล้วมีเสียงครับ

แต่ไฟยังไม่ติด เดียวลองเปลี่ยนสายใหม่ เดินใหม่อีกรอบครับ

ผมอยู่ไกลครับ นครศรี
alit

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 25 กันยา 2009
ตอบ: 659

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1446
ให้คำขอบคุณ: 1266

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 27 พฤษภาคม 2015 17:01 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
รถใช้มือเดียวหรือเปล่าหรือซื้อต่อมา มีการดัดแปลงสายไฟไมล์หรือเปลี่ยนไมล์มาหรือเปล่า เปลี่ยนเกียร์มาหรือเปล่า กล่องเดิม สปีดเซ็นเซอร์ปกติ หลายอย่างครับ
ที่จะบอกคือผมเคยเปลี่ยนเกียร์มาช่างชุ่ยๆเปลี่ยนเกียร์แล้วไมล์ไม่ขึ้น มันเอาสัญญาณจากสปีดเซนเซอร์เข้าไมล์เลยไม่ผ่านกล่อง(อันนี้ผมรื้อไล่สายจึงรู้เอง) กล่องมันไม่รับรู้ว่ารถได้เคลื่อนที่แล้วเทคเลยไม่เปิด ผมจึงจ้ำสายจากสปีดมาเข้ากล่องทีนี่เทคเปิดเลยครับ ทีแรกไฟเทคก็ไม่ติดเหมือนคุณ หาทางแก้ วิเคราะห์ไปเรื่อยๆ จนเทคเปิดแล้วครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: jeang 
alit

ชื่อเล่น: เอ

เข้าร่วม: 25 กันยา 2009
ตอบ: 659

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1446
ให้คำขอบคุณ: 1266

ปี: 2002
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
พุธ, 27 พฤษภาคม 2015 17:03 - ขอวิธีเช็ค VTEC หน่อยครับ
อ้อ ผมรื้อตรงไมล์จึงเห็นสายไฟแปลกๆมาจั๊มที่ด้านหลังไมล์ครับ จึงไล่สายว่ามาจากไหน
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.