ตอบ
ton1421

เข้าร่วม: 04 ตุลา 2008
ตอบ: 141

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 169
ให้คำขอบคุณ: 8

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อาทิตย์, 17 กรกฎา 2011 11:11 - อยากล้างกรองแกส autronic ไปร้านไหนที่มีอะไหล่เปลี่ยนครบๆดีครับ
มีอาการสตาร์ยาวๆๆๆๆ ตอนเช้า บางทีก็สั้นมากแต่เครื่องสั่น
แก้ที่น้ำมันทั้ง regulater ในปั๊มติ๊ก กรองเชื้อเพลิง หัวเทียน ไม่หาย

เลยมาดูระบบแกสบ้าง จำได้ว่าติดมาก็ไม่เคยทำอะไรนอกจากเช็ครั่ว
ใช้แกสมา80000โลแล้วครับ ยังวิ่งปกติมีปัญหาสตาร์ทเช้าอย่างเดียว

ร้านที่ติด autronic เดิมมา ไม่ค่อยจะโอครับ
ช้ามาก เสียเวลารอเป็น ชม.ๆ ยังไม่มาดูรถเราเลย

มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ หรือไป 0 ที่นำเข้า autronic เลยดี จำชื่อได้ว่า npt

ขอบคุณครับ
Saka

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 5358

พุธ, 24 สิงหา 2011 14:15 - อยากล้างกรองแกส autronic ไปร้านไหนที่มีอะไหล่เปลี่ยนครบๆดีครับ
ไม่รู้ตอบช้าไปป่าว
อาการนี้เป็นกันเยอะ สาเหตุที่เคยอ่านเจอมาน่าจะเป็นที่ฉิ่งฉับวาล์วใน VIR รั่วครับ ปิดแก๊สไม่อยู่ทำให้มีเชื้อเพลิงในเครื่องเยอะเกิน รถผมก็เริ่มมีอาการ เครื่องสั่นในตอนเช้าเช่นกัน หาเวลาจะทำเองกับเพื่อนที่เป็นช่าง ไม่อยากพึ่งอู่แล้ว หัวแบะ+รอนาน
่ที่คิดไว้คือ ซื้อชุดซ่อมVIR ทั้งชุดประมาณ 1500 - 2000 พร้อมกับล้างกรองแก๊สไปในตัวครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: cisco  BEER_CIVIC ES 
maya

ชื่อเล่น: เมษ์

เข้าร่วม: 02 ธันวา 2008
ตอบ: 349

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 324
ให้คำขอบคุณ: 607

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
เสาร์, 27 สิงหา 2011 22:50 - อยากล้างกรองแกส autronic ไปร้านไหนที่มีอะไหล่เปลี่ยนครบๆดีครับ
ถ้าเป็น Autronic รุ่นแรก ๆ กรองแก๊สจะติดอยู่ที่ชุด VIR ... อย่าแกะเด็ดขาดครับ.... ถ้าแกะมาล้างเป่า ใส่ไปก็รั่วครับมันจะรั่วบริเวณรอบ ๆ ตัว VIR เพราะมันจะมีซีลอยู่ ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวครับ
Saka

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 5358

จันทร์, 29 สิงหา 2011 09:05 - อยากล้างกรองแกส autronic ไปร้านไหนที่มีอะไหล่เปลี่ยนครบๆดีครับ
maya พิมพ์ว่า:
ถ้าเป็น Autronic รุ่นแรก ๆ กรองแก๊สจะติดอยู่ที่ชุด VIR ... อย่าแกะเด็ดขาดครับ.... ถ้าแกะมาล้างเป่า ใส่ไปก็รั่วครับมันจะรั่วบริเวณรอบ ๆ ตัว VIR เพราะมันจะมีซีลอยู่ ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวครับ

อยู่ที่ตอนประกอบครับ ผมแกะมาแล้ว 1 รอบ ตอนใช้แก๊สมา 5-6 หมื่นโล
ตอนนี้ใช้แก๊สมาแสนกว่าโลแล้ว เลยจะเปลี่ยนชุดไดอะแกรม + ฉิ่งฉับวาล์ว (ชุดซ่อม) เผื่อว่าถอดแล้วงานเข้า
BULLDOG

เข้าร่วม: 20 กันยา 2010
ตอบ: 24

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 62
ให้คำขอบคุณ: 39
พุธ, 28 ธันวา 2011 12:14 - อยากล้างกรองแกส autronic ไปร้านไหนที่มีอะไหล่เปลี่ยนครบๆดีครับ
ไปทำที่ yutcopterมา ชุดซ่อม vir นี่แหละครับ 2500 ค่าตรวจเช็คแก็สจูนอีก1000 ล้างมอร์เตอร์เดินเบาอีก 500 ออกมา ก็ไม่หาย เซ็งเลย ไม่ไปอีกละ หมดไปสี่พันน่ะ
artisttar

เข้าร่วม: 11 มกรา 2013
ตอบ: 43

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 20
ให้คำขอบคุณ: 1
อังคาร, 10 กันยา 2013 11:23 - อยากล้างกรองแกส autronic ไปร้านไหนที่มีอะไหล่เปลี่ยนครบๆดีครับ
ตอนแรกผมจะไปร้านนี้เหมือนกัน แต่ผมคิดว่าการล้างกรองไม่น่าจะทำยาก(เคยลองถอดแล้วไม่ยากเลยจะอธิบายตอนหลังครับ)และการปรับจูนผมว่าร้านคงไม่ทำเพระาถ้ามีปัญหามากกว่าเดิมเค้าจะต้องรับผิดชอบคงแค่ล้างกรองแล้วก็บอกว่าปรับจูน แต่ออกมาขับก็เหมือนเดิม คงแค่หลอกกินเงินฟรี เคยเจอประสบการณ์ที่ร้านแถวลาดพร้าววังหิน (ขวามือก่อนถึงปั้มปิโตรนัส ตอนนี้ติดป้าย Versus ) เลยเสียความรู้สึก ตอนแรกโทรไปสอบถามเรื่องปรับจูนพร้อมล้างกรอง ราคาอยู่ที่ 1500 บอกรับประกัน 6 เดือน ก่อนหน้านี้ใช้ไม่มีปัญหาแต่ซื้อรถมือสองมาเลยอยากจะตรวจเช็คและปรับจูน เห็นช่างถอด กรองไปล้างเสร็จก็ ก้มหากล่องอยู่เพื่อจะต่อสายจูนแล้วหาไม่เจอ ซักพักเจ้าของร้านก็เดินออกมา เชิญผมไปนั่งกินกาแฟก่อนก็ได้ ผมเข้าไปในห้องสั่งกาแฟไม่เกิน 10 นาทีเห็นช่างเอารถผมออกไปลองขับ (หากล่องต่อสายรวมปรับจูนน่าจะนานกว่านี้ไหม) แล้วกลับมาบอกปรับจูนแล้ว  ผมใช้รถไปได้ประมาณ 4 เดือน รถมีปัญหาก๊าซไม่หมดแต่มีเสียงเตือนดัง เลยเอาเข้าไปเช็คร้านเดิม (ก่อนเข้าผมก็โทรหาข้อมูลจากตัวแทนจำหน่อยใหญ่ กล่อง Autronic อยู่แถว อ้อมน้อย อาการน่าจะกรองตันหรือไม่ก็โซลีนอยวาร์วเสียต้องลองถอดเช็คดู) เพราะมีประกันอยู่ เข้าไปผมบอกรถเข้ามาเช็คหลายเดือนก่อนเข้ามาตรวจเช็คแล้วตอนนี้มีปัญหาให้ตรวจเช็คหน่อย รอประมาณ 5 นาทีผมก็ยืนรอที่รถ แล้วช่างก็มา สตาร์ทเครื่องแล้วเบิลเครื่องสองสามที ลองเปิดใช้ก๊าซ แล้วมีเสียงเตือนตามที่ผมบอก มันเดินลงจากรถแล้วบอกว่ากล่องเสีย พูดแบบไม่รับผิดชอบมันล้างกรองน่าจะถอดกรองมาเช็คหรือเปิดดูหรือไขน๊อตชักตัวก็ไม่มี แม่งสตาร์ทรถทีเดียวบอกกล่องเสีย มันบอกร้านมันไม่ได้รับติดตั้งยี่ห้อนี้ไม่มีกล่องให้ลอง ผมก็มองหน้าไม่พอใจแล้วก็พูดออกไปว่าไม่คิดจะถอดเช็ค VIR เช็คหน่อยหรอ มันบอกอาการนี้กล่องเสีย เหี้ยจริงๆ ขอระบายหน่อย ผมเลยคิดว่าศึกษาจากในเว็ปต่างๆแล้วทำเองดีกว่า เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเลยลองถอด VIR ล้างกรองดูก็ถอดไม่ยากเลยครับ ถอดน๊อต 3 ตัวเอากรองออกมาล้างได้เลย แต่ไม่ได้เปลี่ยนชุด Kid ต่างๆเพราะอยากจะลองถอดดูก่อน อาทิตย์นี้จะไปซื้ออุปกรณ์มาเปลี่ยนแล้วจะเอาขั้นตอนมาฝากเพื่อนๆอีกครั้ง จะได้ไม่ต้องไปเสียเงินให้ร้านพวกนี้ ต้นทุนในการล้างกรองจริงๆ ไม่เกิน 300 บาท
ได้รับคำขอบคุณจาก: BULLDOG 
oilman

เข้าร่วม: 24 สิงหา 2009
ตอบ: 5

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 0
ให้คำขอบคุณ: 0
ศุกร์, 20 กันยา 2013 21:51 - อยากล้างกรองแกส autronic ไปร้านไหนที่มีอะไหล่เปลี่ยนครบๆดีครับ
ร้านนี้ผมก็เคยไปติดมาเหมือนกัน ยอมรับว่าเสียความรู้สึกกับงานติดตั้งมากครับ เจาะติดที่เติมแก๊ส นึกถึงเหล็กฉากที่ตัวเติมแก๊สนะครับ พอใส่แล้วมันน่าจะต้องดัดนิดหน่อยเพื่อให้มันกดลงมาให้เป็นมุมแหลม น่าจะพอนึกออกนะครับ ช่างน่าจะทำการดัดก่อนติดตั้ง แต่ช่างก็เจาะรถขันน็อตแล้วดัดทั้งๆที่ติดอยู่กับ ชัชชีรถครับ ชัชชีรถงอกันเลยทีเดียว เห้อ แล้วก็พวกท่อแก๊สไม่เก็บให้เรียบร้อย ห้อยลงมาผมก็นึกดูว่าถ้าเจอตอ หรือ อะไรที่นูนสูงขึ้นมาก็คงเกี่ยวท่อขาดแน่ แต่ก็ไม่อยากยอกช่างเพราะดูแล้วคงไม่ทำให้แน่เพราะรถผมกว่าจะเสร็จก็น่าจะ 4 ทุ่มได้ หลังจากติดตั้ง มันต้องจูนอยู่แล้วใช่มั้ยครับ จูนแบบขับจูนด้วย จูนเสร็จเอารถไปเติมแก๊สเต็ม คราวนี้อาการแรกคือแก๊สเต็มแต่ไฟโชว์กระพริบแบบแก๊สหมด ก็เลยแวะไปอีกที ก็แก้ให้ครับ อืมม อาการตรงข้ามขับกลับจนถึงบ้านไฟระยะทางประมาณ 300 กิโลแต่ไฟยังเต็มอยู่ ก็เข้าไปจูนอยู่น่าจะ 2 ครั้งได้ เพราะเกิดอาการสับจากน้ำมันเป็นแก๊สแล้วดับกลาง 4 แยก ผมอยู่ไกลจังหวัดทางภาคเหนือครับ เดินทางไปกลับ กทม ครั้งนึกก็แก๊ส 1 ถังกว่าๆครับ ก็เลยตัดใจและหาร้านจูนในจังหวัดดีกว่า เจอช่างบ้านๆ จูนที่เดียวครับจูนออโต้แบบที่เหยียบไว้ที่ 3000 รอบแล้วให้มันจัดการเอง แล้วก็แก้อาการที่ว่าสับแก๊สแล้วดับเพราะร้านตอนแรกตั้งไว้ที่ 30 c ร้านบ้านๆของผมเลยตั้งให้ใหม่เป็น 25 c 555 หลังจากจูนครั้งนั้นตอนนี้วิ่งมา 100000 แล้วยังไม่เคยเข้าไปจูนอีกเลย ก็ คันอื่นร้านเค้าอาจจะติดตั้งดีก็ได้นะครับ ต่างกรรมต่่างวาระ ก็ถือเอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟังนะครับ
ultramanthai

ชื่อเล่น: ตาตุ้ย

เข้าร่วม: 06 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 415

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 298
ให้คำขอบคุณ: 142

เสาร์, 21 กันยา 2013 09:34 - อยากล้างกรองแกส autronic ไปร้านไหนที่มีอะไหล่เปลี่ยนครบๆดีครับ
ton1421 พิมพ์ว่า:
มีอาการสตาร์ยาวๆๆๆๆ ตอนเช้า บางทีก็สั้นมากแต่เครื่องสั่น
แก้ที่น้ำมันทั้ง regulater ในปั๊มติ๊ก กรองเชื้อเพลิง หัวเทียน ไม่หาย

เลยมาดูระบบแกสบ้าง จำได้ว่าติดมาก็ไม่เคยทำอะไรนอกจากเช็ครั่ว
ใช้แกสมา80000โลแล้วครับ ยังวิ่งปกติมีปัญหาสตาร์ทเช้าอย่างเดียว

ร้านที่ติด autronic เดิมมา ไม่ค่อยจะโอครับ
ช้ามาก เสียเวลารอเป็น ชม.ๆ ยังไม่มาดูรถเราเลย

มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ หรือไป 0 ที่นำเข้า autronic เลยดี จำชื่อได้ว่า npt

ขอบคุณครับ

แวะมาหาก็ได้ครับ ยินดีแก้ไขให้

sechz

เข้าร่วม: 18 มีนา 2009
ตอบ: 30

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 2
ให้คำขอบคุณ: 2
อาทิตย์, 31 สิงหา 2014 21:06 - อยากล้างกรองแกส autronic ไปร้านไหนที่มีอะไหล่เปลี่ยนครบๆดีครับ
หาเหมือนกันครับ ได้แล้วแจ้งด้วยนะครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.