ตอบ
ioats

เข้าร่วม: 26 ตุลา 2009
ตอบ: 141

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 1815
ให้คำขอบคุณ: 156

ปี: 2003
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อาทิตย์, 17 กุมภา 2013 11:41 - อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไรครับ
ทำหน้าที่อะไร ใช่ PCV หรือเปล่า

Attached File :
อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไรครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: okuma  davidian  bhumipat 
ioats

อาทิตย์, 17 กุมภา 2013 12:23 - อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไรครับ
ตำแหน่งในเครื่องตามรูปครับ

Attached File :
อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไรครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: okuma  bhumipat 
Dark

เข้าร่วม: 24 มิถุนา 2009
ตอบ: 383

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 408
ให้คำขอบคุณ: 10

ปี: 2002
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อาทิตย์, 17 กุมภา 2013 14:06 - อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไรครับ
แล้วเปลี่ยนเพราะมีอาการยังไงครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: bhumipat 
ioats

อาทิตย์, 17 กุมภา 2013 14:37 - อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไรครับ
อยากรู้ว่าใช่ pcv รึเปล่า เพราะมีผลต่อรอบเดินเบา ตอนนี้ไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่
sakpu

ชื่อเล่น: ต๋อง

เข้าร่วม: 23 ตุลา 2012
ตอบ: 155

ได้รับคำขอบคุณ: 258
ให้คำขอบคุณ: 165

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อาทิตย์, 17 กุมภา 2013 15:18 - อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไรครับ
PCV ย่อมาจาก Positive Crankcase Ventilation
   เป็นวาล์วที่ติดตั้งเข้าไปในระบบเพื่อทำการลดปริมาณของก๊าซ hydrocarbon ที่เกิดจากการเผาไหม้ ภายในห้องเผาไหม้ กลับเข้าไปยังท่อร่วมไอดี (intake manifold) เพื่อไม่ให้หลุดออกไปสู่ชั้นบรรยากาศ

อาการเสีย: จากการทำงานของตัววาล์ว ตอนที่เรายังไม่ได้ติดเครื่องยนต์ตัวสปริงภายใน PCV จะดันปิดรูไว้จนสุด พอเราติดเครื่องยนต์แล้ว ที่ความเร็วรอบเดินเบาปกติของเครื่อง จะมีแรงดูดเข้าไปในท่อรวมไอดีสูงมาก จึงทำให้วาล์วถูกดูดเข้าไปในตำแหน่ง minimum
   ตัววาล์วจึงเปิดให้อากาศไหลผ่านได้เพียงเล็กน้อย ซึ่งจะมีผลต่อการควบคุมรอบเดินเบาด้วย ถ้าหากว่าวาล์วไม่ปิดในสภาวะนี้
   จากนั้นเมื่อเราเหยียบคันเร่งเพิ่มความเร็ว ความเป็นสูญญากาศในท่อร่วมไอดีจะลดลง อากาศจะสามารถไหลผ่านออกมาจากห้องเผาไหม้ไปยังท่อร่วมไอดีได้ เนื่องจากสปริงในตัววาล์วจะดันตัวเองกลับมาอยู่ในตำแหน่งที่อากาศสามารถไหลผ่านได้เต็มที่ในขณะรถวิ่งที่ความเร็วปกติจะเกิดความสมดุลของสูญญากาศ PCV จะเปิดอยู่ในระดับปกติ กลางๆ
   ถ้าเกิดว่าวาล์วไม่เปิดในตอนนี้จากที่เคยเจอ เวลาวิ่งเครื่องจะค่อนข้างเสียงดังออกตื่อๆ
แต่ถ้าในกรณีเกิด Backfire ขึ้น จะมีแรงดันออกมาจากท่อร่วมไอดี PCV valve จะทำหน้าที่ปิดกั้นเอาไว้ไม่ให้ผ่านเข้าไปในเครื่องยนต์ได้

หลักการทำงาน
   วาล์ว PCV จะเป็นวาล์วทางเดียว (ยอมให้อากาศไหลไปได้ทางเดียว ไหลกลับไม่ได้) วาล์วนี้ จะทำงานในระบบการหายใจของเครื่องยนต์ กล่าวคือ ในขณะที่เชื้อเพลิงไหลเข้าสู่ท่อร่วมไอดี จนไปถึงวาล์วไอดี และเข้าสู่ห้องเผาไหม้ ลูกสูบ (Piston) เคลื่อนที่ขึ้นสู่ตำแหน่งศูนย์ตายบน (Top dead center) เพื่ออัดอากาศ ทำให้เชื้อเพลิงบางส่วน มีโอกาสเล็ดลอดผ่านแหวนสูบในกระบอกสูบ หลุดเข้าไปในห้องเพลาข้อเหวี่ยง อีกทางหนึ่งคือ เชื้อเพลิง ก่อนเข้าสู่ห้องเผาไหม้ ก็มีโอกาสที่จะเล็ดลอดออกไปทางปลอกนำวาล์วได้เช่นกัน
   เชื้อเพลิงที่เล็ดลอดเข้าสู่ห้องเครื่อง โดยผ่านมาทางกระบอกสูบ เรียกว่า "โบลว์บาย" รวมถึงความชื้นที่มีอยู่ในอากาศในห้องเพลาข้อเหวี่ยง จะทำให้เกิดสภาวะกรด และเมือกขึ้นในน้ำมันหล่อลื่น เมือกจะอุดตันเส้นทางเดิน ของน้ำมันหล่อลื่น สภาวะกรดที่เกิดขึ้น จะทำให้ชิ้นส่วนที่เป็นโลหะภายในเกิดการกัดกร่อน จึงจำเป็นต้องมีการระบายก๊าซโบลว์บาย ที่สะสมอยู่ในห้องเพลาข้อเหวี่ยง และเชื้อเพลิงบางส่วน ที่เล็ดลอดผ่านปลอกนำวาล์วมาสะสมที่บริเวณฝาครอบวาล์ว (Valve cover) นั้น ออกไปนอกเครื่องยนต์
   อากาศจากภายนอก จะเข้าสู่เครื่องยนต์ ได้ทางฝาช่องเติมน้ำมันหล่อลื่น หรือบางระบบ จะมีท่อต่อมาจากบริเวณ หม้อกรองอากาศ เข้าสู่ทางฝาครอบวาล์ว ส่วนการระบายก๊าซโบลว์บายออกไปภายนอกนั้น แทนที่จะปล่อยทิ้งออกไปสู่บรรยากาศ ก็จะเกิดมลพิษในอากาศได้ ดังนั้น จึงต่อท่อเข้าสู่ท่อร่วมไอดี ซึ่งระหว่างทาง จะมีวาล์ว PCV ติดตั้งอยู่ ก๊าซเหล่านี้ จะวิ่งผ่านวาล์ว PCV ได้ทางเดียว (ย้อนกลับไม่ได้) เมื่อลูกสูบทำงาน ก็จะดูดอากาศ ที่บริเวณท่อร่วมไอดีไปใช้งาน ก๊าซต่างๆ ก็จะหมุนเวียนเข้าไปจุดระเบิดอีกครั้ง เป็นวงจรอย่างนี้เรื่อยไป
ได้รับคำขอบคุณจาก: davidian  mong_civic  bhumipat  akkarin_c  popza4  molsin  Phetcharat 
ioats

อาทิตย์, 17 กุมภา 2013 16:02 - อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไรครับ
ที่ผมตั้งใจถอดเพราะคิดว่ามันเป็น PCV แต่พอถอดออกมาแล้วส่องดู มันกลวง ไม่มีลิ้นวาล์วหรือสปริงใดๆ
เลยเริ่มไม่แน่ใจว่ามันคืออะไร
ได้รับคำขอบคุณจาก: davidian  bhumipat 
sakpu

ชื่อเล่น: ต๋อง

เข้าร่วม: 23 ตุลา 2012
ตอบ: 155

ได้รับคำขอบคุณ: 258
ให้คำขอบคุณ: 165

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
อาทิตย์, 17 กุมภา 2013 16:08 - อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไรครับ
ioats พิมพ์ว่า:
อยากรู้ว่าใช่ pcv รึเปล่า เพราะมีผลต่อรอบเดินเบา ตอนนี้ไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่

PCV วาล์ว

PCV Valve
PCV Valve
ได้รับคำขอบคุณจาก: davidian  bhumipat 
OUM

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2011
ตอบ: 2313

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2141
ให้คำขอบคุณ: 1465

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 17 กุมภา 2013 16:19 - อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไรครับ
อิอิ
ioats

อาทิตย์, 17 กุมภา 2013 17:58 - อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไรครับ
อิอิ? ของผมส่องแล้วกลวง ไม่มีสปริงใดๆ
SCautoparts

เข้าร่วม: 22 มิถุนา 2013
ตอบ: 1

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 1
ให้คำขอบคุณ: 0
เสาร์, 22 มิถุนา 2013 12:12 - อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไรครับ
หน้าตาเหมือนกรองแก๊สนะครับ ^^
mong_civic

ชื่อเล่น: หม่อง

เข้าร่วม: 11 มิถุนา 2009
ตอบ: 709

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 672
ให้คำขอบคุณ: 377

อังคาร, 13 สิงหา 2013 21:53 - อะไหล่ชิ้นนี้เรียกว่าอะไรครับ
ราคาเท่าไหร่ครับ

ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.