ตอบ
OUM

เข้าร่วม: 26 มิถุนา 2011
ตอบ: 2313

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 2141
ให้คำขอบคุณ: 1465

ปี: 2003
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 9 มีนา 2013 06:52 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
ต่างคนต่างความคิดนะ
laluna

เข้าร่วม: 01 มีนา 2010
ตอบ: 21

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 58
ให้คำขอบคุณ: 43
เสาร์, 9 มีนา 2013 10:12 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
คุณส้มจี๊ด มีข้อมูลอ้่างอิงได้ดี และ ผมเชื่อว่าคนที่ทำงานด้านนี้จริงๆ อย่างที่เจ้าตัวบอก คงไม่มั่วๆ ข้อมูลหรอกมั้ง

ผมเห็นการถกเรืื่องพลังงานมาก็มาก ทั้งในระดับเราๆ ท่านๆ ไปจนถึงนักวิชาการ

แต่ก้แปลกไม่ว่าใครเป็นรัฐบาล ไม่เห็นมีใครคิดปรับโครงสร้าง ปตท.เลย และราคาน้ำมันไม่เห็นจะลดลงเลย...
roddee

เข้าร่วม: 02 พฤษภาคม 2012
ตอบ: 226

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 444
ให้คำขอบคุณ: 404

ปี: 2004
เสาร์, 9 มีนา 2013 10:24 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
ham_ter พิมพ์ว่า:
บ้างคนเอาเรื่อง โน้น เรื่องนี้ จับผูกโยง เพื่อชี้นำพาไปสู่ประเด็นทางการเมือง ผ่านการ แชร์  โพสต์ ข่าว แล้วก็มีคนเข้ามากดไลด์  เป็นลูกโซ่ เรื่องนี้อันตรายมากและเป็นเรื่องที่่น่าเป็นห่วง 

หลายคนคิดว่าตัวเองรู้ลึก รู้จริง ในเรื่องการเมือง  พากันด่านักการเมืองเอามันส์  และพยามชักชวนคนอื่นให้เห็นคล้อยตาม  จนภาพนักการเมือง ไม่หลงเหลือมสภาพของความเป็นมนุษย์  หรือความเป็นคน อยู่เลย เป็นการสร้างภาพปีศาจร้ายเกินจริง

การบริโภคสื่อการเมือง แบบไม่สนใจในรายละเอียด ไม่คิดหาเหตุผลวิเคราะห์ เท่ากับเป็นปรุงแต่ง สร้างภาพมายาคติ  นำไปสู่ความแตกแยก บ่มเพาะความเกลียดชัง ให้เกิดขึ้นในสังสมไทย เป็นวงจรอุบาต ซ้ำไปซ้ำมา ไม่จบ

ผมชอบคุณนะคุณส้มจี๊ด  คุณเป็นคนสวย เป็นคนเก่ง เป็นคนขยัน  แ่ต่คุณเป็นคนมองโลกในแง่เดียวเหมือนกัน  ดูจากที่คุณโพสต์ข้อความต่างๆแล้วผมพอจะมองออกว่าคุณอยู่ข้างไหน  ที่คุณพูดว่าคนอืนมองปัญหาต่างๆจนเป็นเรื่องการเมืองนั้นก็ไม่ต่างอะไรจากตัวคุณเลย คุณก็มองปัญหาเป็นเรื่องการเมืองเหมือนกันหลายกระทู้ คุณก็ปั่นตัวเองจนอยู่ในร่มเงาของนักการเมืองเช่นกัน

ปล.ผมไม่ได้เกลียดคุณนะคุณส้มจี๊ดและก็อีกหลายๆท่าน เพราะที่นี่คือบอร์ดของes เรารักกันดั่งพี่น้อง และขอขอบคุณทุกๆท่านที่นำเอาข้อมูลมาให้ผมอ่านจะได้มีความรู้ขึ้นอีกนิด

ได้รับคำขอบคุณจาก: Cra2yLov3 
roddee

เสาร์, 9 มีนา 2013 10:29 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
ผมยังงงอยู่อีกเรื่องนึงใครพอบอกผมได้บ้างว่าการกำหนดขึ้นราคาน้ำมัน ตกลง้ราอ้างอิงจากราคาตลาดสิงค์โปร์หรือว่าตามตลาดโลกกันแน่ เพราะผมเห็นบางที่น้ำมันในตลาดโลกลดแต่ทางตลาดสิงค์โปร์ไม่ลงทางไทยก็เลยไม่ราคาลงตาม พอตลาดสิงค์โปร์ลงแต่ทางตลาดโลกขึ้นเราก็ปรับขึ้นตามตามตลาดโลก พอก็เลยสงสัยนะครับท่าน มีใครพอที่จะชี้แนะได้บ้าง
ปล.ผมว่าน่าจะอ้างอิงตามตลาดแห่งใดแห่งหนึ่งนะครับ
aotatix21

ชื่อเล่น: เอก

เข้าร่วม: 26 ธันวา 2010
ตอบ: 212

ได้รับคำขอบคุณ: 214
ให้คำขอบคุณ: 209

ปี: 2002
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
เสาร์, 9 มีนา 2013 10:37 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
roddee พิมพ์ว่า:
ผมยังงงอยู่อีกเรื่องนึงใครพอบอกผมได้บ้างว่าการกำหนดขึ้นราคาน้ำมัน ตกลง้ราอ้างอิงจากราคาตลาดสิงค์โปร์หรือว่าตามตลาดโลกกันแน่ เพราะผมเห็นบางที่น้ำมันในตลาดโลกลดแต่ทางตลาดสิงค์โปร์ไม่ลงทางไทยก็เลยไม่ราคาลงตาม พอตลาดสิงค์โปร์ลงแต่ทางตลาดโลกขึ้นเราก็ปรับขึ้นตามตามตลาดโลก พอก็เลยสงสัยนะครับท่าน มีใครพอที่จะชี้แนะได้บ้าง
ปล.ผมว่าน่าจะอ้างอิงตามตลาดแห่งใดแห่งหนึ่งนะครับ

ที่อ้างอิงตลาดสิงค์โปร์เพราะสิงค์โปร์ส่งออกน้ำมันมาที่สุดในแทบนี้ ถ้าเราตั้งราคาเอง ถ้าถูกเกินโรงกลั่นก็จะเอาไปขายต่างปรเทศเพราะราคาสูงกว่า
ถ้าแพงไปก็จะไม่มีใครซื้อ จะพากันนำเข้าหมด เป็นไปตามหลักการตลาดเหมือนราคาทองคำครับ
aotatix21

เสาร์, 9 มีนา 2013 10:52 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
kooniwa พิมพ์ว่า:
aotatix21 พิมพ์ว่า:
kooniwa พิมพ์ว่า:
http://prachatai.com/journal/2012/08/42348 นั่งอ่านซ่ะอินเลย

ผมว่าทั้งหมดที่ราคาแพงไม่น่าจะใช่จาก ปตท ฝ่ายเดียวครับมาจากภาษีด้วยยิ่งประเทศต้องการเงินมากเท่าไหร่น้ำมันก็เป็นส่วนหนึ่งของช่องทางที่หาเงินของรัฐบาล เหมือนเค็กก้อนเดียวแบ่งกันกินมากกว่า แต่เค็กนั้นดันมาจากเงินเราครับ แต่สิ่งที่ผมมั่นใจคือ ปตท ไม่เคยขาดทุนครับคำว่าขาดทุนสถานะภาพต้องไม่เป็นแบบนี้ครับเพราะผมเคยขาดทุนมาแล้ว

ขอบคุณครับที่เข้าใจ แต่ที่ปตท.บอกขาดทุน ดูดีๆครับขาดทุนในธุระกิจน้ำมัน
ปตท.มีธุระกิจทั้งหมด 5กลุ่ม น้ำมัน ก๊าซ ปิโตรเคมี ผลิตและสำรวจ ส่งออก ในแง่ของ
น้ำมันขาดทุน40000ล้านบาทครับ แต่กำไรมาจากธุระกิจอื่นๆ

ว่าแล้วผมมีคำถามเพิ่มเติมครับในลักษณะนี้ถ้าน่ะครับ ถ้า ปตท ไม่ส่งออกน้ำมัน ขายในประเทศอย่างเดียวราคาน้ำมันจะมีโอกาสลดลงมั้ยครับ
เพราะมันจะเกินความต้องการเพราะไหนๆก็ขาดทุนน้ำมันอยู่แล้ว ให้มันอยู่ในประเทศดีมั้ย

ตอบครับ โอกาสลดลงคงยากครับ เพราะปริมาณการนำเข้า คือ 7 ผลิตได้เองแค่1 ขอชี้แจ้งน้ำมันที่ส่งออกนะครับว่าทำไมถึฃส่งออก
1.น้ำมันดิบครับ น้ำมันของเราที่มีในประเทศมีปริมาณปรอทที่สูงมากทำให้โรงกลั่นในประเทศซึ่งเก่ามากไม่สามารถกำจัดสารผิดร้ายแรงนี้ได้
ถึงได้ก็มีต้นทุนที่สูงจากเดิมมากทำให้โรงกลั่นกดราคา จึงส่งออกแล้วเอาเงินดีกว่า
2.ติดสัญญาขายระยะยาวครับ ติดสัญญาว่าต้องส่งน้ำมันขายให้กลับประเทศคู่ค้าทำให้ต้องมีการส่งออกไปครับ สัญญาระยะยาวนี้ทำไว้เมื่อวมัยที่เรายังใช้
น้ำมันกันน้อยๆละครับ

ช่วยกันประหยัดครับจะได้ไม่ต้องนำเข้าน้ำมัน
Cra2yLov3

ชื่อเล่น: จุ่น

เข้าร่วม: 01 กุมภา 2012
ตอบ: 490

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 580
ให้คำขอบคุณ: 358

สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 9 มีนา 2013 10:56 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม

บ้างคนเอาเรื่อง โน้น เรื่องนี้ จับผูกโยง เพื่อชี้นำพาไปสู่ประเด็นทางการเมือง ผ่านการ แชร์  โพสต์ ข่าว แล้วก็มีคนเข้ามากดไลด์  เป็นลูกโซ่ เรื่องนี้อันตรายมากและเป็นเรื่องที่่น่าเป็นห่วง 

หลายคนคิดว่าตัวเองรู้ลึก รู้จริง ในเรื่องการเมือง  พากันด่านักการเมืองเอามันส์  และพยามชักชวนคนอื่นให้เห็นคล้อยตาม  จนภาพนักการเมือง ไม่หลงเหลือมสภาพของความเป็นมนุษย์  หรือความเป็นคน อยู่เลย เป็นการสร้างภาพปีศาจร้ายเกินจริง

การบริโภคสื่อการเมือง แบบไม่สนใจในรายละเอียด ไม่คิดหาเหตุผลวิเคราะห์ เท่ากับเป็นปรุงแต่ง สร้างภาพมายาคติ  นำไปสู่ความแตกแยก บ่มเพาะความเกลียดชัง ให้เกิดขึ้นในสังสมไทย เป็นวงจรอุบาต ซ้ำไปซ้ำมา ไม่จบ

ผมชอบคุณนะคุณส้มจี๊ด  คุณเป็นคนสวย เป็นคนเก่ง เป็นคนขยัน  แ่ต่คุณเป็นคนมองโลกในแง่เดียวเหมือนกัน  ดูจากที่คุณโพสต์ข้อความต่างๆแล้วผมพอจะมองออกว่าคุณอยู่ข้างไหน  ที่คุณพูดว่าคนอืนมองปัญหาต่างๆจนเป็นเรื่องการเมืองนั้นก็ไม่ต่างอะไรจากตัวคุณเลย คุณก็มองปัญหาเป็นเรื่องการเมืองเหมือนกันหลายกระทู้ คุณก็ปั่นตัวเองจนอยู่ในร่มเงาของนักการเมืองเช่นกัน

ปล.ผมไม่ได้เกลียดคุณนะคุณส้มจี๊ดและก็อีกหลายๆท่าน เพราะที่นี่คือบอร์ดของes เรารักกันดั่งพี่น้อง และขอขอบคุณทุกๆท่านที่นำเอาข้อมูลมาให้ผมอ่านจะได้มีความรู้ขึ้นอีกนิด

+1 มองเห็นเช่นนั่นเหมือนกัน
aotatix21

เสาร์, 9 มีนา 2013 10:57 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
CALM พิมพ์ว่า:
ถามพวกทวง ปตท

เห็นโวยวายจะไม่เติม ปตท จะให้เจ็ง หุ้นดิ่งลงๆ  ตอนนี้น้ำมันแพง เกือบ40บาท แล้วไง ทำไมน้ำมันพืชลิตร เกือบ50แย่งกันซื้อไม่บ่น น้ำขวดลิตรเ่ทาไร ไม่บ่น ทั้งที่เมืองไทยทำเอง ปลูกเองได้ แต่น้ำมันต้องซื้อเขามา ต้องลงทุนโรงกลั่น ที่เก็บอีก ทำไมมันแพงแล้วไม่จอดรถส่วนตัว แล้วขึ้นแท็กซี่ หรือทางเลือกอื่นเอาเล่า ยิ่งกรุงเทพ มีทั้งรถไฟฟ้าใต้ดินบนดิน จะบ่นทำไม แล้ว ถ้าไมมี ปตท จะเป็นยังไง ตลาดโดนปั้มต่างชาติคุม คงสะใจพิลึก เอาง่ายๆถ้าปั๊มต่างชาติมันดีจริง แค่ลดลงมาแข่ง ปตท. ให้ถูกกว่า ปตท. ลิตรละบาท คนก็เติมกันเต็มแล้ว
แต่ทำไมเค้าไม่ทำ เพราะอะไร ตอบกันได้ไหม ใช่มันทำไม่ได้ เพราะมันมี ปตท. บริษัท ที่พวกคุณด่าๆกัน มันค้ำราคาหน้าโรงกลั่นอยู่ไง
ถ้าไม่มี ปตท. คุณคิดเหรอว่า ปั๊มต่างชาติ เค้าจะขายถูกๆ เค้าก็ขึ้นราคาขายแพงๆ เท่าบ้านเค้ากันนั่นแหละ ที่ขายในเมืองไทยนี่ ถือว่าถูกแล้วในราคาตลาดโลก แล้วพวกที่ด่าๆนี่ ตอบกันได้ไหม ว่า ปตท.นั้น ไม่ดีอย่างไร หรือสักแต่ด่ากันตามเขาไป 
เมื่อก่อนมีปั้มต่างชาติมากมาย ราคาขายก็ต่างกันไปบ้าง ตอนเด็กจะมีปั้มใหญ่ๆคือ ตราดาว ตราหอย และก็ตราเสือ หลังปั้มสามทหาร แปรมาเป็น ปตท  จนถึงยุคฟองสบู่มี
ปั้มต่างชาติมาอีกเช่น บีพี คิวเอท เจ็ท แล้วพวกนี้ก็ปิดตัวเองไป เพราะอะไร ปัจจุบัน ปั้มที่มีอยู่ ก็ ปตท บางจาก พีที คอสโม เพียว ต่างชาติก็ เชลล์ คาลเท็กส์ เอสโซ่ ส่วนยี่ห้ออื่นเล็กๆก็ไม่ได้กล่าวถึง ที่กล่าวมาข้างต้น เพื่อให้เห็นว่า คนขายน้ำมันใช่ว่าจะอยู่ได้ร่ำรวย ยิ่งขายน้ำมันอย่างเดียว เสี่ยงเจ็งเอาง่ายๆ เห็นปั้มปิดกันไปมากมายใช่ใหม เพราะอะไร แล้วทำไมปตทโตเอาๆ เขาเอาทุกอย่างใช่ใหม ไม่ได้ขายแต่น้ำมัน กำไรของปตท.หลักๆมาจาก ผลิตภัณท์ ปิโตรเคมี ไม่ใช่ กำไรจากขายน้ำมัน รู้เอาไว้ แล้ว ใครถือหุ้นปตท มากสุด คลังไม่ใช่หรือ คลังถือหุ้นใหญ่ กำไรก็เข้ารัฐ พวกบุคคลที่คุณๆด่าๆกันว่า มันโกง มันโกง กันน่ะมีซักเท่าไร มีข้อมูลผู้ถือหุ้นไหม พวกคุณต้องให้เป็นแบบรถไฟใช่ใหม คนทำงานหยุดประท้วงเอาค่าแรงขึ้น ไม่ต้องทำงานก็มีเงินกินอย่างพวกสหภาพงั้นหรือ สุดท้ายใครไม่อยากเติม ที่ ปตท จะไปเติมปั้มนอก ราคามันต่างกันหรือไง ไอ้พวกเล่นการเมืองด้วยการสร้างเรื่องนี่อย่าให้เจริญเลย

ผมไม่ได้ว่าไครนะครับ ไม่ได้อยากขัดคอไคร แต่เรา อยู่คลับเดียวกัน คุยกันแบบพี่แบบน้องครับ มีอะไรก็แรกเปลี่ยนความคิดกันไป ครับ แต่ผมส่งสัยครับ ทำไมขายในไทยลิตรละ 40 แต่ขายต่างประเทศลิตรล่ะแค่ 20 กว่า ๆ น่าคิดไหม น้อ

อธิบายไปแล้วนะว่าทำไมราคาเป็นแบบนั้นอ่านด้วยครับ
roddee

เสาร์, 9 มีนา 2013 10:59 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม

ที่อ้างอิงตลาดสิงค์โปร์เพราะสิงค์โปร์ส่งออกน้ำมันมาที่สุดในแทบนี้ ถ้าเราตั้งราคาเอง ถ้าถูกเกินโรงกลั่นก็จะเอาไปขายต่างปรเทศเพราะราคาสูงกว่า
ถ้าแพงไปก็จะไม่มีใครซื้อ จะพากันนำเข้าหมด เป็นไปตามหลักการตลาดเหมือนราคาทองคำครับ

แล้วตลาดโลกละครับยังไม่ตอบเลยครับ เพราะได้ยินข่าวเวลาน้ำมันราคาขึ้นอ้างอิงตามตลาดโลกนะครับ
aotatix21

เสาร์, 9 มีนา 2013 11:25 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
อ๋อ...เราอ้างอิงสิงค์โปร์ใช้ไหมครับเพราะเค้ามีกำลังส่งออกเยอะ ส่วนสิงค์โปร์ก็ไปอ้างราคาตลาดโลกอีกทีที่ตะวันออกกลาง ยุโรป และอเมริกาเช่นกัน มิฉะนั้น ก็จะเกิดการไหลไปมาของสินค้าเหมือนกัน

ส่วนที่ว่า สิงค์โปร์ไม่ลงเราไม่ลง ตลาดโลกขึ้นเราขึ้นอะไรนั้น ไปดูจากไหนมาหรอครับ จะได้ตามไปเครียร์ว่ามั่วแล้ว
ได้รับคำขอบคุณจาก: laluna 
roddee

เสาร์, 9 มีนา 2013 13:56 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
อ๋อ...เราอ้างอิงสิงค์โปร์ใช้ไหมครับเพราะเค้ามีกำลังส่งออกเยอะ ส่วนสิงค์โปร์ก็ไปอ้างราคาตลาดโลกอีกทีที่ตะวันออกกลาง ยุโรป และอเมริกาเช่นกัน มิฉะนั้น ก็จะเกิดการไหลไปมาของสินค้าเหมือนกัน

ส่วนที่ว่า สิงค์โปร์ไม่ลงเราไม่ลง ตลาดโลกขึ้นเราขึ้นอะไรนั้น ไปดูจากไหนมาหรอครับ จะได้ตามไปเครียร์ว่ามั่วแล้ว

ก็ตามข่าวทั่วไปไงครับ
aotatix21

เสาร์, 9 มีนา 2013 15:17 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
...

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ เสาร์, 9 มีนา 2013 15:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
OrbLink

ชื่อเล่น: เก่ง

เข้าร่วม: 24 มกรา 2013
ตอบ: 73

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 38
ให้คำขอบคุณ: 33

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
เสาร์, 9 มีนา 2013 15:22 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม

http://drama-addict.com/2013/02/21/%E0%B9%81%E0%B8%89%E0%B8%9B%E0%B8%95%E0%B8%97/
aotatix21

เสาร์, 9 มีนา 2013 15:42 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
OrbLink พิมพ์ว่า:

http://drama-addict.com/2013/02/21/%E0%B9%81%E0%B8%89%E0%B8%9B%E0%B8%95%E0%B8%97/

อันนี้เลยพี่น้อง วิเคราะห์ดี

http://www.facebook.com/pages/%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B9%8C%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%A5%E0%B8%B7%E0%B8%AD/215631051867324
ได้รับคำขอบคุณจาก: OrbLink 
ham_ter

ชื่อเล่น: ส้มจี๊ด

เข้าร่วม: 18 ตุลา 2011
ตอบ: 1641

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4624
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: ม่วง วินเทจพลัม (RP-32P)
เสาร์, 9 มีนา 2013 17:06 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม

การที่เราเอาข้อมูลมาให้ดู มาแย้งนั้น มาจากทั้งฝ่าย รัฐบาล ฝ่ายตรงข้าม ทั้งเพจเหลือง เพจแดง ทั้งของต่างประเทศ
คุณยังคิดว่าเราโพสด้วยความเลือกข้างเหรอ ????
อย่างที่เราบอก เราโพส เราไม่เคยพูดถึงเรื่องการเมือง และสีเสื้อ เลย
และที่เราบอกไว้ ก็อย่างที่คุณพูดนั่นแหละว่า "คุณก็มองปัญหาเป็นเรื่องการเมืองเหมือนกันหลายกระทู้"
นั้นเป็นเพราะ รูปตัดต่อ รวมถึงข้อมูลที่บิดเบือนนั้น มาจากฝ่ายที่ดิสเครดิต เราคิดว่ามันไม่เป็นเรื่องจริง และเป็นอันตรายต่อความคิดของคนทั่วไป
ก็หาข้อมูลมาแย้ง ไม่ได้เลือกข้าง ตั้งธงไว้ แล้วมาค้านนะคะ เพราะข้อมูลที่เอามาค้านนั้น ก็เอามาจากทั้งสองฝั่งนะคะ

ดังนั้นอย่างที่เราเคยบอกไว้ ว่า การจะเสวนาเรื่องพลังงาน ก็พูดเรื่องพลังงาน อย่าพูดเรื่องสีเลย
เอาข้อมูลมาแย้งดีกว่าน่ะ................
birthday1987

ชื่อเล่น: เบิร์ด

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 655

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 484
ให้คำขอบคุณ: 106

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 9 มีนา 2013 17:43 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
เหตุเพราะน้ำมันแพง เฮ้อ
เดิมก็ดี

ชื่อเล่น: จิ๊ฟ

เข้าร่วม: 22 เมษา 2012
ตอบ: 675

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 585
ให้คำขอบคุณ: 808

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 9 มีนา 2013 17:44 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
ฟังหูไว้หูครับ
kort999

ชื่อเล่น: กรต

เข้าร่วม: 28 มิถุนา 2011
ตอบ: 1836

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1998
ให้คำขอบคุณ: 699

สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
เสาร์, 9 มีนา 2013 21:11 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
มันแพงกว่าเพื่อนบ้านเห็นๆ

Attached File :
พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
srisuwan

ชื่อเล่น: รินทร์

เข้าร่วม: 29 กรกฎา 2012
ตอบ: 206

ได้รับคำขอบคุณ: 281

เสาร์, 9 มีนา 2013 22:03 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
นี่ละน่ะผลจะการแปลงรูปผลิตภัณฑ์ของชาติมาเป็นสมบัติของตัวเองโปรดมองลึกๆๆๆดิดตาม
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 10 มีนา 2013 00:02 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม

ทําไมราคาน้ำมันของไทยต้องอิงราคาสิงคโปร์

การตั้งราคาซื้อขายสินค้าทั่วไปส่วนใหญ่มีวิธีการกําหนดราคา 2 ประเภท คือ การตั้งราคาสินค้าจากต้นทุนบวกกําไร (Cost Plus)
และการตั้งราคาสินค้าโดยอ้างอิงตลาดใหญ่ๆ(Reference Price) ที่มีปริมาณการซื้อขายสูง
ซึ่งวิธีการหลังนี้จะใช้กับสินค้าโภคภัณฑ์(Commodity) เช่น  น้ำมัน ข้าว น้ำตาล ผัก ผลไม้ ฯลฯ ที่มีตลาดกลาง และมีการซื้อขายกันอย่างเสรี

สําหรับการกําหนดราคาน้ำมัน ณ โรงกลั่นของไทยได้ใช้เกณฑ์อ้างอิงราคาน้ำมันสําเร็จรูปที่ซื้อขายกันในตลาดโลกซึ่งตั้งอยู่ที่สิงคโปร์
ลักษณะเดียวกับการซื้อขายสินค้าอื่นๆ ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดในประเทศไทย เช่น การอ้างอิงราคาซื้อขายดอกไม้ที่ปากคลองตลาด
ราคาผลไม้ที่ตลาดไท หรือการอ้างอิงราคาข้าวที่ท่าข้าวกํานันทรง เป็นต้น ทั้งนี้ ราคาน้ำมันอ้างอิงที่ตลาดสิงคโปร์ไม่ใช่ราคาที่โรงกลั่น
ในสิงคโปร์ประกาศขึ้นมาเอง แต่เป็นตัวเลขราคาที่ผู้ค้าน้ำมันจากประเทศต่างๆ ในเอเชียเข้าไปตกลงซื้อ-ขายผ่านตลาดกลางสิงคโปร์
ซึ่งเป็นศูนยกลางซื้อขายน้ำมันระหว่างประเทศที่สําคัญที่สุดในภูมิภาคเอเชียตะวันออกไกล นอกจากนี้
สิงคโปร์ยังเป็นที่ตั้งของสํานักงานตัวแทนบริษัทน้ำมันรายใหญ่ทั่วโลกประมาณ 325  บริษัท มีปริมาณการซื้อขายสูงเช่นเดียวกันกับตลาดใน
ยุโรปและสหรัฐอเมริกา ทําให้ยากต่อการปั่นราคาโดยผู้ซื้อหรือผู้ขาย และราคาที่ตกลงจะสะท้อนจากดีมานด์
และซัพพลายของน้ำมันในภูมิภาคนี้ อีกทั้งเป็นตลาดการส่งออกน้ำมันที่ใหญ่ที่สุดในภูมิภาคเอเชีย และอยู่ใกล้ประเทศไทยมากที่สุด
ดังนั้น ต้นทุนในการนำเข้าจึงเป็นต้นทุนที่ถูกที่สุดที่โรงกลั่นไทยต้องแข่งขันด้วย นอกจากนั้นราคายังเปลี่ยนแปลงสอดคล้องกับตลาดอื่นๆ ทั่วโลก

อย่างไรก็ดี หากราคาน้ำมันสําเร็จรูปหน้าโรงกลั่นของไทยไม่ได้อ้างอิงตลาดสิงคโปร์
จะทําให้เกิดความไม่สมดุลในการผลิตและการจัดหาของประเทศ เพราะหากไทยกําหนดราคาน้ำมันเองเมื่อใด
ที่ราคาในประเทศต่ำกว่าราคาที่ตลาดสิงคโปร์ จะทําใหโรงกลั่นนําน้ำมันส่งออกไปขายเพราะจะได้ราคาสูงกว่า
อาจทําให้เกิดการขาดแคลนน้ำมันในประเทศได้ และเมื่อใดที่ราคาสิงคโปร์ลดลงจนต่ำกว่าราคาที่โรงกลั่นกําหนด
บริษัทน้ำมันก็ต้องอยากนําเข้าจากตลาดสิงคโปร์ เพราะราคาถูกกว่า ทั้งสองกรณีจะทําให้เกิดการนําเข้า-ส่งออกโดยไม่จําเป็น
และทําให้สูญเสียเงินตราต่างประเทศ อีกทั้งการกําหนดค่าใช้จ่ายและรายได้ของโรงกลั่นในระดับคงที่
จะทําให้โรงกลั่นของไทยไม่มีการพัฒนาปรับปรุงระบบให้มีประสิทธิภาพเพื่อลดต้นทุนการผลิตให้ต่ำลง

การกําหนดราคาน้ำมันโดยอ้างอิงราคาตลาดโลกที่สิงคโปร์ จึงเป็นวิธีการที่เหมาะสม เป็นไปตามกลไกตลาด
เป็นผลดีมากกว่าผลเสีย และเป็นวิธีการปฏิบัติสากลที่ใช้ในการกําหนดราคาน้ำมันทั่วโลก
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 10 มีนา 2013 00:09 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
ปตท. กำไรแสนล้านมาจากไหน ? ต้องหาข้อมูลใน set.or.th
เท่าที่ทราบ ธุรกิจของปตท. จริงๆ ได้กำไรน่าจะประมาณ 6 หมื่นกว่าล้าน
และที่เหลือเป็นเงินปันผลจาก PTTEP หรือโรงกลั่นอีก7 โรงที่ ปตท. ไปช่วยถือหุ้นหรือซื้อหุ้นเพิ่มทุนเมื่อสิบกว่าปีก่อนที่ธุกิจน้ำมันเจ๊งกันทั้งประเทศ
เนื่องจากเป็นรอบขาลง
ซึ่งตอนนั้นทุกโรงกลั่นขาดทุนแทบล่ม และให้ปตท.เอาเงินไปเพิ่มทุนให้ ทำไมไม่มีคนกล่าวถึงเมื่อเวลาขาดทุน
หรือว่าต้องการให้ปตท. กำไรน้อยหรือขาดทุนทุกปี

(ขอยกตัวอย่างหุ้นกลุ่ม bank ใหญ่ก็ได้กำไร 4 หมื่น - 5 หมื่นล้านบาท มีเสียงเรียกร้องบอกให้ช่วยลดดอกเบี้ย
ไม่เห็นเขาลดเลยเขาบอกว่าถ้าลดมากเดี๋ยวเงินเฟ้อ  และไม่เห็นใครต่อว่า )

แล้วอนาคตจะเอาเงินที่ไหนมาลงทุนหาแหล่งแก๊ซ/น้ำมัน/LPG/LNG/NGV ให้คนไทยใช้ 
และรู้หรือปล่าวคะว่า ถ้าหลุมไหน (well head)ถ้าผู้รับสัปทานหมดอายุหรือเลิกผลิต  คุณหาใช้เงินในการเก็บกู้ well head
ไม่ให้ตั้งขวางอยู่ในทะเล ในอ่าวไทยรวมทุกแหล่งมีประมาณร่วม 300 well head platform  ซึ่งแต่ละ platform
ตั้งอยู่ในน้ำทะเลลึกประมาณ 60 เมตร แต่ละ platform ที่ต้องตัดและยกขึ้มาวางบน barge
หรือเรือขนาดใหญ่ที่ต้องเช่ามาทำงานพร้อมค่าแรงคนงานวันละเป็นล้านเหรียญนะคะ
และต้องย้ายมาเก็บบนฝั่ง เก็บ/ทำลาย/recycle อย่างไรได้บ้างเป็นค่าต้นทุนการ cover ทุกๆ well head เป็นเงินมหาศาลตรงนี้มีใครคิดบ้างหรือไม่

วันนี้เรื่องแก๊ซพม่าขาดชั่วขณะเป็นสัญญาณที่เห็นได้ชัดในเรื่องไทยขาดแคลนพลังงานจริงๆ 
จากนี้อีก 10-20 ปีได้เห็นของจริงแน่ๆ แล้วจะหนาววววววว   ถ้าคนที่ไม่รู้ข้อมูลยังประท้วงไม่ให้สร้างโรงไฟฟ้าถ่านหินสะอาด
เมื่อน้ัแหละจะมาโทษ ปตท/การไฟฟ้า/รัฐบาล
ว่าทำไม่ไม่สร้างโรงไฟฟ้าให้เพียงพอ แต่ไม่มีใครไปว่าพวก NGO เลย.......
แค่นี้ก่อนนะคะ ตาลาย  ถ้าอยากรู้อะไรก็หาข้อมูลใน web เอา แต่ต้องเลือกข้อมูลด้วยนะไม่ใช่เอาแต่ ASTV และรถศนา ที่มั่วไปเรื่อยถูกน้อยแต่ผิดเยอะมาก
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 10 มีนา 2013 00:18 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
http://pantip.com/topic/30226100

ส่วนตัวเราคิดว่า ความเชื่อ เรื่อง การโจมตีปตท. มันน่าจะเป็น ลัทธิ ความเชื่อทางการเมืองไปแล้วไปแล้ว

ใครจะอธิบาย นำเสนอข้อมูล กันอย่างไร ก็ไม่คิดจะฟัง คิดจะเชื่อกันแล้ว

มักจะเชื่อ ตาม ผู้นำทางความคิดทางการเมือง นั่นแหละ
และนี่คือ เรื่องที่ ใช้มาจุดประเด็น มาใช้ ทางการเมือง มากกว่า ข้อมูล ข้อเท็จจริง

คงต้องใช้เวลา   และถกเถียง เรื่องปตท. กันไป อีกนาน

,,,, เราชักไม่สงสัย ว่าทำไมคนยังเชื่อว่า
จันทรุปราคา เกิดจากราหู ไป อมดวงจันทร์
เห็นมีการ ตีเกาะ เคาะไม้ ยิง ปืน ให้ ราหูคาย
ทั้งๆๆ ที่ก็รู้ว่า ข้อมูล ข้อเท็จจริง เกิดจาก เงาโลก ไปบังดวงจันทร์

แต่ เขาเชื่อว่า " ราหู ไป อมดวงจันทร์" จะไปทำอะไรกับเขา เนอะ........................
ham_ter

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

อาทิตย์, 10 มีนา 2013 00:20 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
เข้าใจแล้วว่าเรื่อง ปตท. คนที่ไม่ฟังก็คือไม่ฟังจริง ๆ

http://pantip.com/topic/30226100

ส่วนตัวเราคิดว่า ความเชื่อ เรื่อง การโจมตีปตท. มันน่าจะเป็น ลัทธิ ความเชื่อทางการเมืองไปแล้วไปแล้ว

ใครจะอธิบาย นำเสนอข้อมูล กันอย่างไร ก็ไม่คิดจะฟัง คิดจะเชื่อกันแล้ว

มักจะเชื่อ ตาม ผู้นำทางความคิดทางการเมือง นั่นแหละ
และนี่คือ เรื่องที่ ใช้มาจุดประเด็น มาใช้ ทางการเมือง มากกว่า ข้อมูล ข้อเท็จจริง

คงต้องใช้เวลา   และถกเถียง เรื่องปตท. กันไป อีกนาน

,,,, เราชักไม่สงสัย ว่าทำไมคนยังเชื่อว่า
จันทรุปราคา เกิดจากราหู ไป อมดวงจันทร์
เห็นมีการ ตีเกาะ เคาะไม้ ยิง ปืน ให้ ราหูคาย
ทั้งๆๆ ที่ก็รู้ว่า ข้อมูล ข้อเท็จจริง เกิดจาก เงาโลก ไปบังดวงจันทร์

แต่ เขาเชื่อว่า " ราหู ไป อมดวงจันทร์" จะไปทำอะไรกับเขา เนอะ........................
aotatix21

อาทิตย์, 10 มีนา 2013 08:14 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
รัฐและปตท. ประสบความล้มเหลวในการสื่อความกับประชาชน เราผิดเอง
aotatix21

อาทิตย์, 10 มีนา 2013 08:19 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
พูดถึงเรื่องไฟฟ้า ปตท.คิดจะสร้างโรงไฟฟ้านิวเครียร์นะ เพราะเป็นองค์กรของรัฐที่พร้อมที่สุด ทุกด้าน แต่ก็ทำไม่ได้กลัวประชาชนต่อต้าน
จะสร้างความมั่นคงทางพลังงานให้ประเทศกลับต้องมากลัว คนที่เราหวังดีด้วยจะทำร้ายเจ๊บปวดจริงๆ

ทำได้แค่หาซื้อเหมืองแร่ยูเรเนียมเผื่อไว้ให้ประเทศใช้ในอนาคต เพราะสักวันมันคงต้องสร้างแต่ไม่รู้เมื่อไหร่

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ อาทิตย์, 10 มีนา 2013 18:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
raksapol

ชื่อเล่น: เล็ก

เข้าร่วม: 22 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 446

ได้รับคำขอบคุณ: 587
ให้คำขอบคุณ: 473

อาทิตย์, 10 มีนา 2013 10:01 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
ผมยัง งง อยู่ครับ แล้วทำไม่ ราคา น้ำมัน ใน ลาว กัมพูชา มาเล ถึงมันถูกจัง
อยู่ในราคาประมาณไม่เกิน ลิตรล่ะ 25 ประเทศพวกนี้เค้า บ่อน้ำมันเองหรอ หรือเค้า อิ้งจากราคาสิงค์โป หรือ ตลาดโลก
หรือเค้ามีโรงกลั่นที่เยี่ยมยอด ที่ทำงานมีประสิทธิภาพ กำจัดสารตะกั่วได้ดีเยี่ยมต้นทุนน้อยหรือไง
คุณ ham_ter ตอบหน่อยครับอยากรู้มากเลย พอได้เก็บเป็นความรู้ต่อไปครับบ ขอบคุณครับบ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Rachen 
aotatix21

อาทิตย์, 10 มีนา 2013 12:41 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
raksapol พิมพ์ว่า:
ผมยัง งง อยู่ครับ แล้วทำไม่ ราคา น้ำมัน ใน ลาว กัมพูชา มาเล ถึงมันถูกจัง
อยู่ในราคาประมาณไม่เกิน ลิตรล่ะ 25 ประเทศพวกนี้เค้า บ่อน้ำมันเองหรอ หรือเค้า อิ้งจากราคาสิงค์โป หรือ ตลาดโลก
หรือเค้ามีโรงกลั่นที่เยี่ยมยอด ที่ทำงานมีประสิทธิภาพ กำจัดสารตะกั่วได้ดีเยี่ยมต้นทุนน้อยหรือไง
คุณ ham_ter ตอบหน่อยครับอยากรู้มากเลย พอได้เก็บเป็นความรู้ต่อไปครับบ ขอบคุณครับบ

ีัรัฐบาลเค้าเก็บ ภาษี+กองทุนน้ำมันเข้ารัฐน้อยกว่าไทยครับ
pejung

ชื่อเล่น: พี

เข้าร่วม: 12 สิงหา 2011
ตอบ: 540

ได้รับคำขอบคุณ: 634
ให้คำขอบคุณ: 692

ปี: 2005
อาทิตย์, 10 มีนา 2013 12:54 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม

ีัรัฐบาลเค้าเก็บ ภาษี+กองทุนน้ำมันเข้ารัฐน้อยกว่าไทยครับ

ถ้าอย่างนั้นประเทศเพื่อนบ้านเราไม่เป็นหนี้กองทุนน้ำมันบานเลยเหรอ...ถูกกว่าเรา20บาทต่อลิตร ขนาดเราแพงกว่าตั้งเยอะยังเป็นหนี้กองทุนเป็นหมื่นล้าน พวกนั้นไม่เป็นหนี้กองทุนเป็นแสนล้านเลยเหรอ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Rachen 
Rachen

ชื่อเล่น: เชน

เข้าร่วม: 03 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 1422

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1495
ให้คำขอบคุณ: 2881

อาทิตย์, 10 มีนา 2013 14:45 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
pejung พิมพ์ว่า:

ถ้าอย่างนั้นประเทศเพื่อนบ้านเราไม่เป็นหนี้กองทุนน้ำมันบานเลยเหรอ...ถูกกว่าเรา20บาทต่อลิตร ขนาดเราแพงกว่าตั้งเยอะยังเป็นหนี้กองทุนเป็นหมื่นล้าน พวกนั้นไม่เป็นหนี้กองทุนเป็นแสนล้านเลยเหรอ

น่านดิ  งง แล้วไมเราต้องเก็บแพงกว่า ทั้งที่บ้านเราพัฒนามากกว่าเค้านะ ( เพิ่งไปเติมมามะวานมานลดราคาอิอิ)
aotatix21

อาทิตย์, 10 มีนา 2013 18:28 - พี่ ๆ น้อง ลุงป้้าน้าอา เห็นว่าอย่างไรครบผม
Rachen พิมพ์ว่า:
pejung พิมพ์ว่า:

น่านดิ  งง แล้วไมเราต้องเก็บแพงกว่า ทั้งที่บ้านเราพัฒนามากกว่าเค้านะ ( เพิ่งไปเติมมามะวานมานลดราคาอิอิ)

บ้านเค้าไม่มีกองทุนน้ำมันครับ แล้วจะเป็นหนี้ได้ไง บ้านเค้าไม่ได้อุ้มราคาก๊าซจะมีทำไม ไปดูราคาก๊าซประเทศเค้าสิครับ
สมมุติน้ำมันเรา20ภาษี10กองทุน10=40
เพื่อนบ้านน้ำมัน20ภาษี5กองทุนไม่มี=25 ง่ายๆเข้าใจไหมครับ
ตอบ
หน้า 4 จาก 6
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.