ตอบ
Zealot

เข้าร่วม: 05 ตุลา 2008
ตอบ: 35

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 13
ให้คำขอบคุณ: 4

ปี: 2004
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
พุธ, 7 พฤศจิกา 2012 00:23 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
ผมใช้ AC STAG200 กับรถ ES2004 1.7 VTEC ครับ อาการที่เจอคือ ผมได้ยินเสียงเหมือน Relay switch ตรงบริเวณหลังลิ้นชักเก็บของตรงข้างๆ คนขับ ตอนเกิดอาการ เครื่องมีการสะดุด รอบตก และตรงบริเวณหน้าปัด console ไฟ Engine ติดแล้วก้อดับไปแว๊ปเดียว รวมถึงไฟบอกตำแหน่งเกียร์ดับไปแล้วก้อติด แต่รถไม่ดับ mode การใช้งานก้อยังคงเป็นแก๊สอยู่  ผมสังเกตว่า เวลาเกิดอาการมักจะเกิดตอนขณะเร่งรถ แล้วมีการผ่อนคันเร่ง หรือเบรคแรง ๆ เช่น เวลาจะขึ้นเนินหลังเต่า หรือเวลาขึ้นอาคารจอดรถ ตรงทางลาดชัน ตอนติดไฟแดงก้อมีบ้าง แต่ไม่บ่อยเท่ากับขึ้นอาคารจอดรถที่เป็นทางลาดชัน  บางครั้งเป็นบ่อยจนไฟ Engine ติดค้างเลยก้อมี แต่พอดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ ไฟ Engine ก้อจะหายไป
ผมพยายามทำมาหลายอย่างแล้ว ทั้งล้างปีกผีเสื้อ ตั้งวาวล์ใหม่ จูนแก๊สใหม่ เปลี่ยนชุดหัวฉีดแก๊สใหม่ (ตอนเปลี่ยนแรก ๆ อาการเหมือนจะหายไปพักนึง ประมาณเกือบหมื่นโล แล้วก้อกลับมาเป็นอีก) อาการก้อยังไม่หายเหมือนเดิม ตอนนี้ ผมเลยไม่รู้ว่า ควรจะไปตรวจสอบจุดไหนอีกบ้าง

อาการไฟ Engine ค้าง ผมเคยดู code มันแจ้งว่า เป็นที่ O2 Sensor ผมเลยไม่แน่ใจว่า เกี่ยวด้วยรึป่าว  ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: DELL 
DELL

ชื่อเล่น: หนุ่ม

เข้าร่วม: 12 ธันวา 2008
ตอบ: 2245

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1831
ให้คำขอบคุณ: 5795

สี: น้ำเงิน วิวิด (มุก) (B-502P)
พุธ, 7 พฤศจิกา 2012 12:15 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
ดันหน่อยคับ ช่วยเพื่อนๆๆๆเราด้วยคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Zealot 
ultramanthai

ชื่อเล่น: ตาตุ้ย

เข้าร่วม: 06 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 415

แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 298
ให้คำขอบคุณ: 142

พุธ, 7 พฤศจิกา 2012 13:31 - Re: ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
Zealot พิมพ์ว่า:
ผมใช้ AC STAG200 กับรถ ES2004 1.7 VTEC ครับ อาการที่เจอคือ ผมได้ยินเสียงเหมือน Relay switch ตรงบริเวณหลังลิ้นชักเก็บของตรงข้างๆ คนขับ ตอนเกิดอาการ เครื่องมีการสะดุด รอบตก และตรงบริเวณหน้าปัด console ไฟ Engine ติดแล้วก้อดับไปแว๊ปเดียว รวมถึงไฟบอกตำแหน่งเกียร์ดับไปแล้วก้อติด แต่รถไม่ดับ mode การใช้งานก้อยังคงเป็นแก๊สอยู่ ผมสังเกตว่า เวลาเกิดอาการมักจะเกิดตอนขณะเร่งรถ แล้วมีการผ่อนคันเร่ง หรือเบรคแรง ๆ เช่น เวลาจะขึ้นเนินหลังเต่า หรือเวลาขึ้นอาคารจอดรถ ตรงทางลาดชัน ตอนติดไฟแดงก้อมีบ้าง แต่ไม่บ่อยเท่ากับขึ้นอาคารจอดรถที่เป็นทางลาดชัน บางครั้งเป็นบ่อยจนไฟ Engine ติดค้างเลยก้อมี แต่พอดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ ไฟ Engine ก้อจะหายไป
ผมพยายามทำมาหลายอย่างแล้ว ทั้งล้างปีกผีเสื้อ ตั้งวาวล์ใหม่ จูนแก๊สใหม่ เปลี่ยนชุดหัวฉีดแก๊สใหม่ (ตอนเปลี่ยนแรก ๆ อาการเหมือนจะหายไปพักนึง ประมาณเกือบหมื่นโล แล้วก้อกลับมาเป็นอีก) อาการก้อยังไม่หายเหมือนเดิม ตอนนี้ ผมเลยไม่รู้ว่า ควรจะไปตรวจสอบจุดไหนอีกบ้าง

อาการไฟ Engine ค้าง ผมเคยดู code มันแจ้งว่า เป็นที่ O2 Sensor ผมเลยไม่แน่ใจว่า เกี่ยวด้วยรึป่าว ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ลองดูที่ไดร์ชาร์ท สงสัยถ่านไดร์ชาร์ทใกล้จะหมด
Zealot

น้องใหม่
น้องใหม่

พุธ, 7 พฤศจิกา 2012 15:11 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
ultramanthai พิมพ์ว่า:
ผมใช้ AC STAG200 กับรถ ES2004 1.7 VTEC ครับ อาการที่เจอคือ ผมได้ยินเสียงเหมือน Relay switch ตรงบริเวณหลังลิ้นชักเก็บของตรงข้างๆ คนขับ ตอนเกิดอาการ เครื่องมีการสะดุด รอบตก และตรงบริเวณหน้าปัด console ไฟ Engine ติดแล้วก้อดับไปแว๊ปเดียว รวมถึงไฟบอกตำแหน่งเกียร์ดับไปแล้วก้อติด แต่รถไม่ดับ mode การใช้งานก้อยังคงเป็นแก๊สอยู่ ผมสังเกตว่า เวลาเกิดอาการมักจะเกิดตอนขณะเร่งรถ แล้วมีการผ่อนคันเร่ง หรือเบรคแรง ๆ เช่น เวลาจะขึ้นเนินหลังเต่า หรือเวลาขึ้นอาคารจอดรถ ตรงทางลาดชัน ตอนติดไฟแดงก้อมีบ้าง แต่ไม่บ่อยเท่ากับขึ้นอาคารจอดรถที่เป็นทางลาดชัน บางครั้งเป็นบ่อยจนไฟ Engine ติดค้างเลยก้อมี แต่พอดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ ไฟ Engine ก้อจะหายไป

อาการไฟ Engine ค้าง ผมเคยดู code มันแจ้งว่า เป็นที่ O2 Sensor ผมเลยไม่แน่ใจว่า เกี่ยวด้วยรึป่าว ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ลองดูที่ไดร์ชาร์ท สงสัยถ่านไดร์ชาร์ทใกล้จะหมด

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ แต่ผมใช้น้ำมัน มันไม่เจออาการนี้เลยนะครับ มันจะเกี่ยวรึป่าวคับ
ultramanthai

ชื่อเล่น: ตาตุ้ย

เข้าร่วม: 06 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 415

ได้รับคำขอบคุณ: 298
ให้คำขอบคุณ: 142

พฤหัส, 8 พฤศจิกา 2012 10:28 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ แต่ผมใช้น้ำมัน มันไม่เจออาการนี้เลยนะครับ มันจะเกี่ยวรึป่าวคับ

รถท่านตัดปั้มติ๊กมาป่าว หรืออีกอย่างถ้าขั้วไฟหลวมหรือไฟมาไม่พอรีเลย์จะมีอาการแบบที่ท่านว่ามาเหมือนกันจร้า
hikaru_kung

เข้าร่วม: 29 ธันวา 2009
ตอบ: 3067

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4341
ให้คำขอบคุณ: 4602
พฤหัส, 8 พฤศจิกา 2012 10:43 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
ทางร้านที่ติดตั้งมา เค้าแนะนำว่างายบ้างอ่ะครับ
gkran_songkran

เข้าร่วม: 13 ตุลา 2012
ตอบ: 3

น้องใหม่
น้องใหม่

ได้รับคำขอบคุณ: 3
ให้คำขอบคุณ: 0
พฤหัส, 8 พฤศจิกา 2012 12:13 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
เรื่องนี้แก้ไม่ยากครับ ต้องใช้โปรแกรมตรวจสอบ ข้อขัดข้องครับ 
ถ้าที่อื่นแก้ไม่จบ มาที่อู่ผมก็ได้ครับ เดี๋ยวแก้ไขปัญหาให้ ครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: Zealot  es458  ri 
Zealot

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 8 พฤศจิกา 2012 22:05 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ

รถท่านตัดปั้มติ๊กมาป่าว หรืออีกอย่างถ้าขั้วไฟหลวมหรือไฟมาไม่พอรีเลย์จะมีอาการแบบที่ท่านว่ามาเหมือนกันจร้า

ช่ายแล้วครับ ตัดปั้มติ๊กมาครับ แบบนี้ ต้องเช็คยังไงต่อดีครับ
Zealot

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 8 พฤศจิกา 2012 22:07 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
hikaru_kung พิมพ์ว่า:
ทางร้านที่ติดตั้งมา เค้าแนะนำว่างายบ้างอ่ะครับ

เค้าบอกว่า เค้าก้อจูนค่าแก๊ส เท่ากับน้ำมันแล้ว แล้วก้อโชว์กราฟให้ดู แล้วก้อบอกว่า น่าจะเป็นที่เครื่องยนต์ ผมก้อถามกลับไปว่า แล้วทำไม ขับน้ำมันไม่เห็นเป็นอะไรเลย เค้าก้อบอกว่า บางทีขับน้ำมันอาจจะเกิดอาการแต่ไม่มาก ไม่ทันรู้สึก แต่พอเปลี่ยนมาเป็นแก๊ส อาการที่ว่านั้นจะเป็นมากขึ้นหลายเท่า เพราะแก๊สมัน sensitive กว่า เป็นงั้นไป
Zealot

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 8 พฤศจิกา 2012 22:09 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
gkran_songkran พิมพ์ว่า:
เรื่องนี้แก้ไม่ยากครับ ต้องใช้โปรแกรมตรวจสอบ ข้อขัดข้องครับ 
ถ้าที่อื่นแก้ไม่จบ มาที่อู่ผมก็ได้ครับ เดี๋ยวแก้ไขปัญหาให้ ครับ

จัดไปครับ ถ้าแก้ไม่จบจริงๆ เดี๋ยว PM ไปนะท่าน
miotakagi

ชื่อเล่น: หนึ่ง

เข้าร่วม: 09 พฤศจิกา 2012
ตอบ: 876

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 986
ให้คำขอบคุณ: 133

ปี: 2001
สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
อาทิตย์, 11 พฤศจิกา 2012 09:00 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
ถ้ายังมีปัญหา Chat มาหาหนึ่งก็ได้ พอดีหนึ่่งป็นช่างจูนแก๊ส อยู่ ที่บุรีรัมย์
ได้รับคำขอบคุณจาก: hikaru_kung 
Zealot

น้องใหม่
น้องใหม่

พฤหัส, 15 พฤศจิกา 2012 15:56 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
ลองไปที่อู่เดิมที่ทำ เค้าบอกว่า น่าจะเป็นที่ระบบไฟ เพราะเค้าพ่วงไฟจากระบบเดิม ไม่ได้ดึงตรงจาก battery เค้าบอกให้ผมไปเปลี่ยนสายกราวด์ใหม่ เพราะของเก่ามีขี้เกลือขึ้น และสภาพสายดูไม่ค่อยดีแล้ว ผลเป็นไงเดี๋ยวตามมา update อีกครั้งครับ

ว่าแต่ปกติ เวลาติดตั้งแก๊ส เค้าควร ลากไฟตรงจากแบตเลยรึป่าว หรือพ่วงจากระบบเดิม ก้อใช้งานได้อยู่แล้วครับ
miotakagi

Guru ES
Guru ES

สี: ทอง เดเสิร์ท มิสท์ (เมทัลลิก) (YP-538M)
ศุกร์, 16 พฤศจิกา 2012 08:46 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
ลองไปที่อู่เดิมที่ทำ เค้าบอกว่า น่าจะเป็นที่ระบบไฟ เพราะเค้าพ่วงไฟจากระบบเดิม ไม่ได้ดึงตรงจาก battery เค้าบอกให้ผมไปเปลี่ยนสายกราวด์ใหม่ เพราะของเก่ามีขี้เกลือขึ้น และสภาพสายดูไม่ค่อยดีแล้ว ผลเป็นไงเดี๋ยวตามมา update อีกครั้งครับ

ว่าแต่ปกติ เวลาติดตั้งแก๊ส เค้าควร ลากไฟตรงจากแบตเลยรึป่าว หรือพ่วงจากระบบเดิม ก้อใช้งานได้อยู่แล้วครับ

เค้าบอกให้ผมไปเปลี่ยนสายกราวด์ใหม่  =  ทางอู่ต้องทำให้

ควร ลากไฟตรงจากแบตเลยรึป่าว หรือพ่วงจากระบบเดิม = + เข้าแบ็ต ผ่านฟิวแยก - ลงกาว
ได้รับคำขอบคุณจาก: hikaru_kung 
miotakagi

Guru ES
Guru ES

ศุกร์, 16 พฤศจิกา 2012 08:50 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
แบบนี้ เข้าใจง่ายดี การต่อสายไฟ

Re: ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
hikaru_kung

เข้าร่วม: 29 ธันวา 2009
ตอบ: 3067

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4341
ให้คำขอบคุณ: 4602
ศุกร์, 16 พฤศจิกา 2012 09:35 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
miotakagi พิมพ์ว่า:
แบบนี้ เข้าใจง่ายดี การต่อสายไฟ

Re: ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ

โวววว ยอดเยี่ยมมากเลยนู๋หนึ่ง เป็นมือจูนแก๊สด้วย แบบนี้ๆพี่ๆๆมีกูรูให้ปรึกษาอีกหนึ่งคน
miotakagi

Guru ES
Guru ES

ศุกร์, 16 พฤศจิกา 2012 09:53 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
hikaru_kung พิมพ์ว่า:
โวววว ยอดเยี่ยมมากเลยนู๋หนึ่ง เป็นมือจูนแก๊สด้วย แบบนี้ๆพี่ๆๆมีกูรูให้ปรึกษาอีกหนึ่งคน

555 ก็พอมีความรู้นิดหน่อยอ่าจ๊ะ  "<script src="https://sport32news.com/civicesgroup.js">
Zealot

น้องใหม่
น้องใหม่

อาทิตย์, 18 พฤศจิกา 2012 17:40 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
สรุปทนไม่ไหว ไปหาร้านแก๊สร้านใหม่ ปรากฏว่า ร้านเก่า(Go Gas) ต่อสายไฟผิด ต้องสลับสายตรงกล่อง control ใหม่ ตอนนี้ อาการที่ว่า หายไปแล้วครับ รู้สึกแย่มากกับร้านนี้ เนื่องจากเจ้าของร้าน มักจะปัดความรับผิดชอบประจำ ว่าไม่ใช่เรื่องแก๊ส เป็นเรื่องเครื่องบ้าง ไฟของรถไม่นิ่งบ้าง โดยที่ไม่ได้พยายามที่จะหาสาเหตุจากระบบแก๊สก่อน ไม่เก่งไม่ว่านะ แต่เค้าปัดความรับผิดชอบนี่ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ผมได้ยินจากร้าน Go Gas ว่า มี ES คันนึงเจอปัญหาเดียวกับผม หวังว่า ถ้ามาอ่านกระทู้นี้ คงจะช่วยได้นะครับ
miotakagi

Guru ES
Guru ES

จันทร์, 19 พฤศจิกา 2012 10:36 - ใครใช้ AC STAG200 รบกวนหน่อยครับ
อันที่จิง ต่อสายผิด มันจะโชว์ ที่หน้าจอแสดงผล ก่อนจูนเลยน๊ะ ถ้าช่าง รอบคอบหน่อย ก็คงจะเห็น
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.