ตอบ
ekachai99

เข้าร่วม: 14 ตุลา 2008
ตอบ: 855

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 10
ให้คำขอบคุณ: 12
เสาร์, 22 กันยา 2012 19:16 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
onlined พิมพ์ว่า:
ekachai99 พิมพ์ว่า:
สรุปผมได้บอกมั๊ย ว่ากันสาดผมไม่มีรอย ไม่มีลายงา จะได้จบสักที

ผมพูด หรือ ไม่ได้พูด

ที่พิมพ์มาเยอะแยะ ไม่ได้ใส่ร้ายใคร แต่ผมปกป้องตัวเอง อะไรที่มันเกินไป ก้อทำใจให้รับยาก

คุณบอกผมว่ามันของมีอสอง มีลายงาอยู่แล้วมี ผมถามเยอะไหม คุณบอกถ้าไม่ส่องแดงก็ไม่เห็นหรอก

พวกรอยขัดเอาก็หายเงาแบบที่เขาถ่ายรูปให้ดูกัน

แต่ผมเอามา มีตรงส่วนที่ ส่องแดดก็เห็น  ไม่ใช่ไม่เห็น แล้วมันดูน่าเกลียดมาก แล้วทุ่คุณบอกผมว่า รอยไม่เยอะ ขัดก็หายจริงไหมครับ

พอผมมาเอา มันจะขัดหายได้ไงวะ ก็รอยมันกินเนื้อเลยอะ แล้ว มีหลายจุดด้วย ที่บ้านผมก็มีเครื่องขัดอยู่

ผมพูดอีกอย่างคุณก็พูดอีกอย่างพยายามสร้างเรื่อง ตัดความจริงออกไปเอาส่วนที่ ดีๆใส่ตัวคุณ

ผมไม่อยากจะเถียงกับคุณละ เอาเป้นว่า ใครเชื่อผมก็เชื่อ ใครไม่เชื่อผมอยากจะซื้อกับคุณต่อไปก็ตามใจ

ผมไม่ขอตอบคำถามคุณละ คุณแมร่ง แถได้ไปเรื่องจริงๆหว่ะ

สรุปแล้ว

กระทู้นี้ คุณยอมรับว้า ผมบอกว่ากันสาดมีลายงา และมีรอย ถูกมั๊ยครับ

ทีนี้รบกวนกลับไปอ่านกระทู้ที่คุณพิมพ์ไว้หน้าแรก ใครพิมพ์บอกว่า
ผมบอกว้ากันสาดไม่มีลายงา และไม่มีรอย ใครที่ตอแหล หลักฐานหน้าแรกมีเฉลยอยู่แล้ว

ผมพิมพ์ถามไม่ร฿้กี่ครั้ง ทำไมไม่ยอมตอบ นั่นเพราะว่า ผมบอก กันสาดผมมีรอย มีลายงา
คุณรู้แก่ใจว่า ผมบอก แต่คุณพิมพ์ว่ม ไม่ได้บอก

คุณเหน่งด้วย ผมไม่เคยบอกเลย กันสาดไม่มีรอย ไม่มีลายงา เงา ใส ไม่เคยบอก
อยากเงา อยากใส ไปขัดเอาเอง

อย่าหมาไปแก้แล้วกัน

ส่วนใครจะเชื่อ ไม่เชื่อ อยฟู่ทีดุลพินิจเลยครับ

ผมไม่เคยเถียงเลย ผมเคยลงประกาศขายกันสาด 3400 มีเทป 3600

แต่มันสำคัญที่ว่า ในวันที่เราคุยกัน เราคุยกันที่ 3500 ผมและคุณที่รู้

ผมจะบอกคุณให้นะครับ คุณด่าผมหน้าเงิน เคี้ยว แต่มาบอกตัวสีน้ำเงิน คุณไม่สนใจ
ถ้าคุณเป็นผู้ชาย ถ้าคุณบอกว่าคุณไม่ใส่ใจ คุณมาพิมพ์ในนี้ทำไม ไอ้คนตอแหล

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ เสาร์, 22 กันยา 2012 19:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ekachai99

Guru ES
Guru ES

เสาร์, 22 กันยา 2012 19:18 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
ลูกค้ามา ไปขายของก่อน เดีผ๋ยวกลับมาสรุปเป็นข้อๆ เลย

ใครกันแน่ที่ลวงโลก
ekachai99

Guru ES
Guru ES

เสาร์, 22 กันยา 2012 19:24 - Re: ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
onlined พิมพ์ว่า:
พอได้จัดกันสาดมือสองมาชุด 1

ถามแล้วถามอีกย้ำแล้วย้ำอีกบอกกันสาดไม่มีรอย สภาพดี ไม่มีปัญหา ไม่มีร้าว ไม่แตกลายงา มคัดมากะมือ พูดจาดี ให้คำแนะนำ โคตรๆ หว่านล้อม อ้างโน่นอ้างนี่สารพัด คุยเรื่องนู้นเรื่องนี้ จนผมเชื่อใจ

แถมมีรอยขูดขีดลึก ที่ไม่ใช่รอยขนแมว เอามือสัมผัสรู้สึกได้ถึงร่องรอย

มาสรุปเลย ใครตอแหล และลวงโลก

คุณยอมรับว่าผม บอกว่ามีรอยและมีลายงาจริง แต่ในกระทู้ คุณโกหกคนอื่น ว่าผมไม่ได้บอก คนอ่านคิดเอาเองเลย
ตลอดเวลาที่ผ่านมา ผมยืนยันเสมอ ผมไม่เคยบอกเลย กันสาดผมไม่มีลายงา ไม่มีรอย

พูดจาดี ให้คำแนะนำ โคตรๆ หว่านล้อม ถ้าผมจำไม่ผิด คุณยังด่าผมอยู่เลย ว่าผมไม่ง้อคุณ
ยังมีหน้ามาบอกว่า ไม่ใส่ใจ ที่พิมพ์มามันคืออะไร กลับไปอ่านให้ดี สับสน เมา มีสติหรือเปล่า

สรุปเรื่องตัวสินค้า ผมไม่ได้หลอกขายของเค้า สินค้าเป็นไปตามที่ผมประกาศ และตามที่ผมได้พูดคุยกับเค้า
คุณก้อยอมรับ ว่ามันไม่แตกไม่ร้าว มีรอย กิ๊ปครบ ตามที่คุยกันไว้  ผมให้คุณมาดู แต่คุณไม่มาเอง ยังไงก้ไม่มา
แล้วจะมาบ่นทำไม ไม่ทุเรศตัวเองเหรอ

เรื่องเงิน 100 ที่เถียงกันมานานแสนนาน เอาเป็นว่า มีผมกับคุณที่รู้อยู่แก่ใจ เพราะวันนั้นเราคุยกันสองคน
ทำบุญยังเกินเลย บ้านผมไม่ได้จน ผมเองไม่ได้ขัดสนเรื่องเงินอะไร และผมไม่ได้หน้าเงินถึงขนาดให้ใครมาตราหน้าว่า
ผมหน้าเงิน ผมเคี้ยวแค่  100 เดียว  ไว้คุณโอนให้ผม 100 ล้านก่อน ผมค่อยอยากได้ 
ผมทำงาน ทำอาชีดสุจริต คิดให้ดี วันนี้ไม่มี สักวันก้อต้องมี ถ้าเราขยันและอดทน

ถ้าคุณไม่บอกว่า ผมเงินน้อย ผมจะะบริการส่งกันสาดคุณทำไม จะ 100 จะ 200 จะ 500 จะ 1000 ผมก้อไม่ไป 
ที่ไปเพราะเห็นใจ ไม่ใช่ทำดี แล้วมาเจอแบบนี้ ใช่ผมจะขับรถอะไรไปส่งมันก้อสิทธิของผม ไอ้เงิน 100 เดียว
นั่ง taxi ไป ยังไม่รู้เลย จะถึงหน้าออฟฟิตคุณหรือเปล่า ผมว่าหมดตั้งแต่อยู่กลางสะพานสาธรแล้ว
ไปส่งหน้าตึกยังไม่ได้เลย ต้องไปส่งที่หน้าออฟฟิต ต้องแลกบัตร ต้องขึ้นลิฟ ผมไม่ใช่คนส่งเอกสารนะครับ คุณชาย
ใครวะที่เคี้ยว หัดเข้าใจคนอื่นมั่งนะ คุณเห็นแก่ตัว คุณเอาแต่ได้ 
ผมไม่รู้ แต่วันนั้นหูไม่เพี้ยนแน่ มีคนต่อ 200 เป็น 100 และผมก้อตอบว่า โอเคๆ ด้วย

ผมจะขับ es เป็น สมาชิก es หรือเปล่า มันเกี่ยวอะไร ผมสมัครเป็นสมาชิก log in ตั้งแต่ปี 08 แล้วครับ

แล้วคุณรู้ได้ยังไง ว่าบ้านผมไม่มี es ไม่เข้าใจจะเอาเรื่องพวกนี้มาพูดทำไม ขอด่า 3 คำสักที  จัญไรมาก  
ขอบอกไว้เลย คุยกัน ก้อคุยในเรื่องที่มีปัญหา อย่าลามไปเรื่องอื่น อย่าไปพาดพิงคนอื่น อย่าไปนอกประเด็น
เค้าไม่รู้อะไรด้วย อ๊อฟ ก้อตอบในสิ่งที่เป็นจริง ส่วนคุณ ES Kung เค้าพยายามไกล่เกลี่ยคุณและผมเข้าใจกัน

นี่คือ บ้านของผม รถสีเขียว คือ รถคันเก่าของผม ที่ไกลๆ จอดอยู่ในบ้านสีทอง เป็นรถอะไร

ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ

เดินเข้าไปถ่ายใกล้ๆ หน่อย สีทองๆ รถรุ่นไหนเหรอครับ
เคยได้ยืนที่เค้าบอกมั๊ย ถ้าไม่รู้จริง ก้ออย่าพูด ปล่อยไก่ตัวเท่าช้างเลยนะ

ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ เสาร์, 22 กันยา 2012 21:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ekachai99

Guru ES
Guru ES

เสาร์, 22 กันยา 2012 20:37 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
ตอบคุณเหน่ง เราเข้าใจตรงกันแล้วนะครับ

ที่คุณเหน่งพิมพ์ บอก คุณเหน่งอาจฟัง แล้วเข้าใจผิดนะครับ อันนี้ผมเข้าใจความรู้สีกนะครับ
ของคนที่ได้รับของเสีย จากรูปที่คุณเหน่งส่งให้ผมดู ผมรับทางมือถือ
ข้อพิสูจน์ ว่า กันสาดไม่ได้บิ่นจากผม คือ กันสาดของคุณเหน่ง ยังมีเศษทีบิ่นติดอยู่ที่กันสาด

เรื่องเงา เรื่องใส เรื่องบังคับให้ผมรับซื้อคืน ล้วนแล้วแต่เป็นเรื่องนอกประเด็น
และคุณเหน่งเข้าใจ ว่าผมไม่ได้พูด   

จบ

ตามมาจากห้องซื้อขายคับ สรุปว่าโดนเจ้าเดี๋ยวกันจริง ผมเองก้อเป็นหนึ่งคนที่โดนคับ
ก่อนซื้อโทรถามข้อมูลบอกว่าสภาพดีคัดมากับมือไม่มีแดกลายงาไอ้ผมก้เชื่อคนง่ายเหมือนกัน
คิดว่าค้าขายในเว็บคงไม่หรอกกัน แต่ที่ไหนได้พอได้รับของ แตกลายงาไม่พูดถึงคับเจอทั้ง4ชิ้นเลย
แถมยังยังขอบบิ่นอีกนะ แต่โทรกับไปถามได้คำตอบว่าของมันเป็นมือสองก้อตองมีแตกลายงาเป็นธรรบดา
*นั่นดูเค้าพูด*แต่ก่อนซื้อบอกสภาพดี*เออดูไหลไปได้นะคำพูดคน ยังไม่พอคับแถมพี่ท่านยังบอกกับมาว่า
เอาไว้ซื้อของครั้งหน้าราคาพิเศษ ผมนึกในใจมึงคงฝันไปว่าจะได้กินเงินตูอีกหรอกนะแค่นี้ก้อเสียความรู้สึกโครตๆ
*ขอเตือนผู้ที่กำลังจะซื้อน่ะคับอย่าหลงเชื่อคำพูดจาดีๆ เห็นของเป็นดีที่สุดคับ ไม่งั้นจะช้ำใจเหมือนผมคับ*
ekachai99

Guru ES
Guru ES

เสาร์, 22 กันยา 2012 20:40 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
ตอบคุณ donniiez

ผมอธิบาย ลงรูปเรียบร้อย เราเข้าใจตรงกันแล้ว
แต่ถ้าคุณยังคาใจ ว่าไม่ได้เลือก วันไหนว่างๆ ผ่านมา โทรบอกกันหน่อย
ผมอยู่รอ แล้วพาขึ้นไปเลือก จะได้ Happy กันทั้งสองฝ่าย
ekachai99

Guru ES
Guru ES

เสาร์, 22 กันยา 2012 20:53 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
สุดท้าย จะได้จบๆ สักที ไม่รู้ยังจำที่ผมแนะนำได้มั๊ย

ผมบอกว่า คุณยังเด็ก ทางที่เดินยังอีกไกล อาชีพคุณเพิ่งเริ่ม คุณต้องอดทน อย่าไปคิดมาก
ถ้าคุณมั่นใจว่าคุณมีดี คุณก้อต้องพิสูจน์ให้นายคุณเห็น อย่าไปมองว่าเค้าจับผิดคุณ
เค้าจ้างคุณมาทำงาน คุณก้อทำไปให้มันเต็มที่ ถ้าเค้าคิดว่าคุณทำเต็มที่ ใครจะมาดูว่าคุณอู้งาน

คุณบอกคุณเก่ง คุณมีวิชน คุณจบ ม. เกษตร คุณมีโพย แต่คุณไม่ได้ทำ
ไอ้เพื่อนร่วมงานอีกคน มันเอาโพยคุณไปทำ เป็นผลงาน ก้อมันทำงาน เลยมีงานออกมา
คุณมั่วแต่จับผิดเค้า ไม่ได้ทำงาน มีแต่โพย มันจะมีอะไรออกมาก นอกจากนั่งอ่านกระดาษแผ่นเดียว

อีกอย่างที่ผมจะบอก คนเก่งจริง เค้าทำงาน ต้องมีโพยเหรอน้อง ของดีต้องอยู่ที่ตัว
คนเรากว่าจะเก่ง ไม่ใช่บอกว่าตัวเองเก่ง ต้องให้คนอื่นบอก เหมือนที่น้องบอกผม
มีพี่อีกคน ทำงานเก่ง ถ้าเค้ารู้เค้าก้อดีใจ แต่จะให้เค้าเดินไปบอกคนอื่น กูทำงานเก่งนะ
ที่ทำงานคุณ มีคนบอกคุณหรือเปล่า คุณทำงานดี

ลองมองอีกมุม มุมของคนไกลๆ ไม่ได้อยู่ใกล้ๆ ไม่รู้ ไม่เห็นอะไร คุณมาเล่าให้ผมฟัง ผมก้อมอง
ถ้าคุณดีจริง คุณเก่งจริง ทำไมเค้าต้องมาจับผิดคุณ จะต้องให้คุณรายงานเค้า ขนาดไปห้องน้ำยังต้องให้มาบอก
ขอโทษที่ทำงานนะครับ ไม่ใช่โรงเรียนอนุบาล พูดแล้วเหมือนเอาตัวคุณมาประจานให้คนอื่นรับรู้
เปลี่ยนความคิดใหม่ ทำใหม่ ให้ตัวเองดีกว่านี้

อย่าคิดว่า คุณจับผิดคนอื่น คุณเคยลองจับผิดตัวเองบ้างหรือยัง 

เมื่อกี้ไปขายกันสาด celica คนก้อโอนเงินมาให้ก่อน มารับบอก ของถูกใจ
เพื่อนที่มาด้วยใช้ Prelude มาดูโช๊คบอกสวยเลย พาไปดูท่อ Mugen บอกอย่าเอาออกมา
เดี๊ยวทำใจไม่ได้ เมื่อคืนไปส่งพ่อแม่ที่สนามบิน ไปส่งกันสาด BMW E39 ลูกค้าโอนเงินมาให้ก่อน
รับสินค้า ก้อ happy บอกจะซื้อค้ำหน้า กับโป่ง AC ผมอีก  ต่อด้วยมีคนมาซื้อเกจ water temp omori
ก้อลองให้ดู ว่าใช้งานได้ แนะนำตำแหน่งติด คนซื้อบอกขอบคุณ ของถูกใจ

ผมขายของ ผมไม่เคยโกงใคร มาชอบก้อเอง ไม่ชอบก้อแลกกันดู ผมเคยไปว่า หรือไปบังคับใคร
ถ้าผมเป็นอย่างที่คุณกล่าวหา ผมไม่โดนเค้ากระทืบตายเหรอ คนเราทำอะไร ต้องสุจริตใจ ไม่รู้จะโกหกไปทำไม
โกหก ทำได้ แต่ไม่ดี ก่อนทำต้องคิดให้ดี เพราะผลมันกลับมาหาตัวเอง
ของมันมีรอย ของมันมีลายงา อยู่ที่ตรงหน้า จะบอกไม่มี เป็นไปได้ยังไง

ผมขอจบกระทู้นี้นะครับ เพราะผมได้พิสูจน์แล้ว ว่าผมไม่ได้โกหก ผมไม่ได้หลอกใคร ผมไม่ได้ตอแหล

คนที่อ่าน ติดตามมานาน คงได้ข้อสรุป ว่าใครที่ลวงโลก 

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ เสาร์, 22 กันยา 2012 21:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
donniiez

ชื่อเล่น: ดอน

เข้าร่วม: 24 เมษา 2011
ตอบ: 561

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 502
ให้คำขอบคุณ: 144

ปี: 2005
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
เสาร์, 22 กันยา 2012 21:37 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ

ผมอธิบาย ลงรูปเรียบร้อย เราเข้าใจตรงกันแล้ว
แต่ถ้าคุณยังคาใจ ว่าไม่ได้เลือก วันไหนว่างๆ ผ่านมา โทรบอกกันหน่อย
ผมอยู่รอ แล้วพาขึ้นไปเลือก จะได้ Happy กันทั้งสองฝ่าย

ประเด็นของผมโชคดีกว่า 2 เจ้าตรงที่มีโอกาสเลือก แต่ที่ผมต้องออกมาติคือการบริการครับ ผมไม่รู้ว่าถ้าเกิดพลาดหยิบตัวขาหักออกมาแล้วผมจ่ายในราคา 1400 หลังกลับออกมาจากร้านผมจะสามารถเรียกร้องสิทธื์คืนได้ไหม  ซึ่ง ณ วันนั้นคุณเอกไม่ได้แจ้งผมว่าอีกตัวหนึงขาหัก เนื่องด้วยบางทีอาจยุ่งจากหน้าที่การงานหรืออย่างไรผมไม่ทราบได้ ไม่เป็นไรประเด็นที่ยกตัวอย่างมามันยังไม่เกิด ไม่อยากหยิบยกมาพูดกัน
ในเมื่อออกมาขอโทดกันแล้วก็อยากให้มันจบครับ แนะนำในฐานะผู้บริโภคครับ การให้ข้อมูลลูกค้าได้ครบถ้วนเป็นสิ่งสำคัญ ใส่ใจลูกค้า ลูกค้าก็ใส่ใจเราครับ 
อีกอย่างตัวผมแฮปปี้กับสินค้าที่ได้รับมานะครับแต่ที่ผมออกมาพูดเพราะผมไม่ประทับใจในการบริการครับ
ไม่ได้มาโจมตีหรือเข้าข้างใครนะครับ วางตัวเป็นกลาง ผมถือว่าผมออกมาพูดเมื่อต้นกระทู้เลยออกมาเคลียครับผิดถูกก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้า
สุดท้ายนี้ก็ขอให้ปรับปรุงการให้บริการให้ดีกว่านี้อีกหน่อยครับ แล้วก็ขอให้ขายดิบขายดีครับ
ekachai99

Guru ES
Guru ES

เสาร์, 22 กันยา 2012 21:47 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
donniiez พิมพ์ว่า:

ประเด็นของผมโชคดีกว่า 2 เจ้าตรงที่มีโอกาสเลือก แต่ที่ผมต้องออกมาติคือการบริการครับ ผมไม่รู้ว่าถ้าเกิดพลาดหยิบตัวขาหักออกมาแล้วผมจ่ายในราคา 1400 หลังกลับออกมาจากร้านผมจะสามารถเรียกร้องสิทธื์คืนได้ไหม ซึ่ง ณ วันนั้นคุณเอกไม่ได้แจ้งผมว่าอีกตัวหนึงขาหัก เนื่องด้วยบางทีอาจยุ่งจากหน้าที่การงานหรืออย่างไรผมไม่ทราบได้ ไม่เป็นไรประเด็นที่ยกตัวอย่างมามันยังไม่เกิด ไม่อยากหยิบยกมาพูดกัน
ในเมื่อออกมาขอโทดกันแล้วก็อยากให้มันจบครับ แนะนำในฐานะผู้บริโภคครับ การให้ข้อมูลลูกค้าได้ครบถ้วนเป็นสิ่งสำคัญ ใส่ใจลูกค้า ลูกค้าก็ใส่ใจเราครับ
อีกอย่างตัวผมแฮปปี้กับสินค้าที่ได้รับมานะครับแต่ที่ผมออกมาพูดเพราะผมไม่ประทับใจในการบริการครับ
ไม่ได้มาโจมตีหรือเข้าข้างใครนะครับ วางตัวเป็นกลาง ผมถือว่าผมออกมาพูดเมื่อต้นกระทู้เลยออกมาเคลียครับผิดถูกก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้า
สุดท้ายนี้ก็ขอให้ปรับปรุงการให้บริการให้ดีกว่านี้อีกหน่อยครับ แล้วก็ขอให้ขายดิบขายดีครับ

ผมขอโทษจริงๆ ที่ผมไม่ได้อยู่ขายสินค้าด้วยตัวเอง ถ้าผมอยู่ลูกค้าบอก ผมบริการเต็มที่นะครับ
เนื่องจาก ผมกำลังทำร้านอยู่ ยุ่งมากๆ ทั้งส่งของให้ทันรอบ ทั้งขนของเข้าร้าน พวกนี้ผมทำเองคนเดียว
เพื่อนผมมา บอกเหนื่อยแทน ผมเหนื่อยครับ แต่ผมยิ้มได้ เพราะผมได้ทำในสิ่งที่ผมรัก มันเป็นร้านที่ผมตั้งใจทำ
ยังบอกแฟน อนาคตถ้าลูกโต แล้วเค้าชอบ เป็นอะไรที่ดี ที่เรามีอาชีพให้เค้าทำต่อไปได้ 

คุณมาคงเห็น วันที่คุณมา ชั้นวางด้านหน้า ยังไม่มีกระจก ที่ตรงกลางโล่งๆ ยังขาดชั้นวางล้อ
ถัดจากประตูเหล็กยังเป็นที่โล่งๆ มาวันนี้ร้านผมใกล้เสร็จแล้ว มีกระจกบานตาย มาติด ชั้ยวางล้อมาส่ง ด้านบนในรูปเป็นตู้ปลา
เพื่อนบอก มีงจะขายของหรือมึงจะเลี้ยงปลา ผมบอกมัน มันเป็นร้านที่ผมฝันไว้ และผมก้ออยากทำ

เรื่องสินค้า ต้องขอโทษจริงๆ น้องเค้าใหม่เลย ไม่เคยขายให้ผม ผมยังไม่ได้สอนใครในเวลาที่ผมไม่อยู่ร้าน
กะทำร้านเสร็จ จะบอกทั้งแฟนและน้อง ถ้าได้ขึ้นไปข้างบน ของบางชิ้นผมเขียนราคา และรุ่นบอกไว้ บ้างแล้ว

เดี๊ยวผมมาต่อ ขอไปอาบน้ำลูกก่อน
ekachai99

Guru ES
Guru ES

เสาร์, 22 กันยา 2012 22:10 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
ส่วนเรื่องสินค้า ผมได้บอกน้องเค้า แต่ไม่รู้น้องเข้าใจหรือปล่าว แต่อีกหน่อยต้องดีกว่านี้แน่นอนครับ

วันนั้นผมยังกำชับเลยว่าอย่าสับคู่ เพราะมันคู่ที่ขาหักครับ ผมได้บอกน้องเค้าไป ว่าให้ดูที่น๊อต
แต่ผมไม่รู้ว่าน้องเค้าบอกคุณหรือเปล่า คุยแบบรีบๆ คุยแบบยุ่งๆ กำลังขนของ อาจไม่เข้าใจตรงกัน

ผมขายไฟหรี่มามากมาย ทั้งปลีก ทั้งส่ง เยอะแยะมากมาย  
90% จะซื้อขาไม่หัก และเป็นกลุ่มคนที่ซื้อไปใช้เอง 
อีก 10% ที่ซื้อขาหัก จะเป็นพวกร้านค้า ร้านรับใส่ คนกลาง ชอบ เค้าต้องการไปขายต่อ อะไรที่ถูกเค้าชอบ
และไฟหรี่ที่ขาหัก ผมก้อไปซ่อมมาแล้ว เค้าแทบจะเรียกได้ว่า จับใส่ได้เลย คนไม่รู้ดูไม่เป็น ก้อดูไม่ออก

ผมทำร้านคนเดียว ช่วง 2-3 เดือนที่ผ่านมายุ่งสุดๆ ร้านที่คุณมาดูว่า เรียบร้อย สภาพก่อนปรับปรุง
ไม่ต้องบอกว่าแย่แค่ไหน ตึกเก่า 30 ปี เคยเป็นโกดังมาก่อน ไม่มีคนอยู่ ไม่มีคนดูแล
ง่ายๆ ผมเปลี่ยนใหม่ทุกอย่าง ยกเว้น ประตูบานหน้า พัดลมเพดาน 2 ตัว  และพื้นชั้นล่าง
อันไหนไม่ดี ลื้อใหม่ ทำใหม่ ไม่ต้องบอก ว่าใช้เงินเยอะขนาดไหน ถ้าผมไม่รักที่จะทำ ไม่รู้เรียกว่าอะไรแล้ว

มัวแต่ทำงานบางทีแฟนก้อไม่เข้าใจ หาว่าผมไม่ช่วยเลี้ยงลูก
ลูกเมียก้อรัก ของมีขายได้ต้องไปส่ง บางที่กำหนดปิดรับสินค้าเป็นรอบ แบบไปรษณีย์ ต้องรีบไปให้ทันรอบ
ขนส่งบางที่ก้อไกล บางที่เปิดรับสินค้าเร็ว ของพวกนี้ คนไม่ได้ทำ ไม่รู้หรอกครับ
คนที่ว่าผมเคี้ยว ต้องลองมาเป็นผม ถ้าสินค้าไม่ใหญ่มาก พวกกันสาด  ปกติผมคิดค่าส่ง บ. ขนส่ง 200 บาท
200 บาท รวมอะไรมั่ง ค่าขนส่ง (ซึ่งถึงหน้าบ้าน) ค่าห่อกันกระแทก ค่าน้ำมัน จากร้านผมไปกลับ บ. ขนส่ง
ตระเวณรอบนึง มีไม่ตำกว่า 40 โล คิดง่ายๆ โลละสองบาทก้อพอ  

ไฟหรี่ ไฟตัดหมอก เกจวัด timer ของชิ้นเล็ก ค่าส่ง 70-100 บาท แล้วแต่จำนวนชิ้น แล้วแต่น้ำหนัก
ง่ายๆ กล่อง 7-30 บาท ค่าวัสดุกันกระแทก ค่าส่ง ค่าน้ำมัน จากบ้านผมไป ที่สาย 1 รอบนึง มี 15 โล
โลละสองบาท มีกำไรจากการขาย แต่บางทีขาดทุนค่าขนส่ง  

ผมพาแฟนไปด้วย พาไปดูที่ร้านถึงได้เข้าใจ ทำไมมันถึงยุ่งมาก บางวันผมกินข้าวมือเที่ยง ตอน 5 ทุ่ม

ร้านยังขาดอีกหลายอย่าง ชั้นวางเกจวัดยังไม่ได้มา ตู้โชว์ตรงกลางเล็กๆ คิดไว้จะมีดีหรือปล่าว
ขอเอาของเข้าร้านอีกหน่อย ก้อรู้ว่าต้องมีมี๊ย ผมเคยขายแต่ในเวป วันนึงมีร้าน ออกแบบเอง
ทำเอง คุมงานเอง ทุกอย่าง อีกหน่อยร้านเสร็จเรียบร้อย ทุกอย่างจะค่อยๆ เข้าที่และเป็นระบบแน่นอน

อีกหน่อย ผมไม่อยู่ มีคนสามารถแนะนำ และพาไปเลือกสืนค้าได้แน่นอนครับ

ของพวกนี้ต้องให้เวลา เพราะแฟนผมและน้องเค้าไม่มีความรู้เรื่องรถเลย
ผม ลูกค้า ต้องช่วยกันตบ เดี๊ยวก้อเข้าที่ครับ
THAM

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2010
ตอบ: 951

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 946
ให้คำขอบคุณ: 777

ปี: 2004
สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
เสาร์, 22 กันยา 2012 22:47 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ

aoflimited พิมพ์ว่า:

THAM พิมพ์ว่า:

aoflimited พิมพ์ว่า:
ก้อไปเบิกใหม่ กันเถอะคับจะได้จบปันหาแบบนี้ 

ในฐานะที่ผมเป็นผู้บริโภคคนหนึ่ง คุณพูดแบบนั้นก้อไม่ถูกต้องน่ะครับ
ถ้ามันมีของใหม่ให้เบิกอยู่กันสาดมือสองสภาพแบบที่ว่าว่ากันมานี้คงเป็นแค่เศษพลาสติกชั่งกิโลขายไปแล้วครับ 
ส่วนในกรณีที่เถียงกันอยู่นี้ ผมเห็นใจน้องที่ซื้อของครับว่าอาการที่ได้ของสภาพแย่ๆ มันเป็นอย่างไร ผมก้ออยากฝากไปถึงคนขายน่ะครับว่า ของที่นำมาขายก้อขอให้สภาพดีดีหน่อยสมกับราคาที่เป็นมาตราฐานกัน ณ ตอนนี้(3,500-3,600) 

ยกตัวอย่างน่ะครับ ผมได้ซื้อกันสาดมาหนึ่งชุดซื้อแบบโอนเงินให้แบบเชื่อใจกัน พ่อค้าเขาก้อบอกตามตรงครับว่ากันสาดมันเป็นรอยตรงไหนบ้าง มีแตกลายงาตรงนั้นตรงนี้ ไม่มีหักใดใด กิ๊ปครบทุกตัว แล้วราคาที่บอกมา 2000 มีค่าอีก 200 รวม 2200 ผมก้อโอเค ขอหมายเลขบัญชีแล้วโอนเงินให้ทันทีเลย พออีก 2 วันสิ้นค้ามาถึงผม ผมเห็นกล่องสิ้นค้าถึงกับตลึงเลยครับพี่แกเล่นแพ็คกล่องมาแล้วมีโครงไม้กันกล่องบุบบี้อีกสุดยอดครับ แกะของดูก้อได้สิ้นค้า รอยตำหนิอะไรต่างๆ ที่ได้คุยกันก้อตรงตามที่ว่ามาทุกอย่าง สมกับราคา 2200 แล้ว(สำหรับผมครับ) ที่ผมประทับใจพี่แกก้อตรงที่การแพ็คของมาให้นี่แหละครับนึกไม่ถึงจริงๆ ว่าจะใส่ใจได้ถึงเพียงนี้ กับการป้องกันของชำรุดเสียหายทำได้อย่างประทับใจมากครับ สำหรับผมน่ะครับ กันสาดก้อไม่ได้สวยอะไรมากมาย สมกับเงินที่เราต้องเสียไป คิดว่าสมเหตุสมผลดีครับ ส่วนการบริการลูกค้าของร้านนี้ทำได้ดีจริงๆ ใส่ใจรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ได้ดีมากประทับใจครับ 
ข้อความข้างต้นนี้เป็นความจริงทุกอย่างทุกประการ ไม่มีการนำเสนอเพื่อโจมตีใคร อยากให้เป็นวิทยาทานแกเพื่อนๆ สมาชิกเท่านั้นครับ ส่วนร้านค้าที่ว่านี้อยู่ตรงไหน ผมบอกได้แค่อยู่กรุงเทพครับ บอกชื่อร้านไปเดี๋ยวจะหาว่าโปรโมทร้านค้าเสียอีก 

นั้นคุนซื้อในราคา 2200 คับ ผมเปิดตู้บางทียังซื้อราคาคุนไม่ได้เลยคับ. ตาคุนตังคุนไม่มีไครบังคับให้ซื้อของได้คับ. ผมไม่เคยบังคับไครมาซื้อของนะคับ ข้องใจโทรมาคุยกันได้คับ

ถ้าไม่มีเรื่องนี้ และเปิดตู้เจอกันสาด es ชุดละ 2,200 ผมอยากได้สัก 100 ชุดครับ

ถ้าไม่ฟลุ๊กจริง ไม่มีทางได้ราคานี้ครับ

ผมเคยเจอกันสาด es ที่เซียงกงบางนา กม. 17 เค้าขาย 4,500 บาท ไม่ลดนะฮ้าฟ

หุหุหุ ...จะหาว่าผมพูดเท็จอะดิตอบแบบนี้ ขอชี้แจงและมีภาพประกอบให้ดูด้วยน่ะคร๊าบบบบบบบบ
อุย...!!! จะซื้อตั้ง 100 ชุดเลยรึครับ รวยเน้อคุณพี่  แล้วกันสาดที่คุณว่าผมได้มาแบบฟลุ๊ค ขอชี้แจงว่าไม่ได้มาแบบฟลุ๊คๆ น่ะครับ แต่มันมาจากใจคนขายเค้าครับ..คนขายที่เป็นมืออาชีพไงครับ คนขายแบบคุณคงไม่รู้กะมังครับว่าคนขายแบบมืออาชีพเขาเป็นกันยังไง คุณลองไปศึกษาวิธีการขายของคุณบ้างน่ะครับว่ามันเป็นมืออาชีพหรือป่าว 

มาดูขั้นตอนการซื้อของผมครับ เดี๋ยวจะหาว่าผมพูดเท็จ 

นี่เป็นกันสาดอีกชุดหนึ่งก่อนที่จะซื้อกันสาดราคา 2200 บาท
เมื่อต้นเดือน ก.ย.55 ในวันที่ 3 นี้ ผมเดินทางจากบ้านเกิดเมืองนอนเพื่อไปซื้อของแต่งรถ พอดีได้นัดจองกันสาดกับคุณนอย(noy)ไว้แล้วว่าขอดูกันสาดในวันที่ 3 นี้ (ในการจองครั้งนี้ไม่ได้โอนเงินไปให้ก่อนเลยแม้สตังค์แดงเดียว) พอได้ถึงจุดนัดหมายกัน คุณนอยก้อมาตามนัดพอดี ผมก้อขอดูกันสาดของคุณนอยเลย พอได้เห็นกันสาดผมก้อเช็คดูของว่ามันมีรอยอะไรตรงไหนบ้าง มีแตกลายงาบ้างหรือป่าว มีหักมีบิ่นบ้างมั้ย มีกิ๊ปครบทุกอันมั้ย พอตรวจดูของทุกอย่างอยู่ในสภาพดีมาก สมกับราคา 3,500 บาทที่ได้ตกลงกันก่อนที่จะได้ดูของ
ผมก้อโอเค แล้วมีบทสนทนากันนิดหน่อย
คุุณนอย>>พี่ครับ พี่ขับรถมาจากต่างจังหวัดเลยหรือครับ 
ผมตั้ม>> ออ..ใช่ครับผมขับมาจากต่างจังหวัดเลย (ยิ้มๆ)
คุณนอย>> โหสุดยอดเลยน่ะพี่ ขับมาตั้งไกล เพื่อมาซื้อกันสาดเนี้ยน่ะ (สีหน้าแบบแฮปปี้)
ผมตั้ม>> ครับ ก้อของมันอยากได้ต้องเหนื่อยหน่อย แต่เห็นของแล้วก้อคุ้มครับ
คุณนอย>> เอางี้ครับ ผมลดให้พี่อีกหน่อยล่ะกัน พอดีผมก้อได้กันสาดตัวนี้มามือสองเหมือนกัน ผมเอาพี่แค่ 3,300 บาท แล้วกันเห็นว่ามาไกล ใจใจกันเลยครับ
ผมตั้ม>> โห..ขอบคุณน่ะครับคุณนอย (ประทับใจจริงๆ )

ผมกับคุณนอย โอเคได้ซื้อขายกันสาดกันที่ ราคา 3,300 บาทถ้วนๆ แล้วยังได้มิตรภาพดีดีกลับบ้านไปด้วยทั้งสองคนครับ 

เวลาต่อมา ผมก้อเขาไปดูของแต่งรถ อะไหล่รถ อื่นๆ ที่เชียงกงบางนา ตรงนี้ล่ะครับต้นตอของกันสาดในราคา 2,200 บาท
ผมก้อขับรถไป ดูของไปเรื่อยๆ แล้วผมก้อจอดรถหน้าร้านอะไหล่ร้านหนึ่ง ลองเข้าไปสอบถามราคากันสาดดูว่าเท่าไร มีของมั้ย

บทสนทนา
ผม>> เฮียครับมีกันสาดไดเมนชั่นมั้ยครับ 
เฮียเจ้าของร้าน>> ตอนนี้กันสาดไดเมนชั่น ของยังไม่มีมา ไอ้ที่มีอยู่ขายไปแล้ว ไวไวนี่เอง
ผม>> โห..เสียดายจังมาไม่ทัน แล้วราคาเท่าไรล่ะครับที่ขายไป
เฮียเจ้าของร้าน>> ก้อประมาณ พันกว่า สองพันไม่เกินนี้หรอก
ผม>> แล้วของจะมาอีกประมาณช่วงไหนครับ
เฮียเจ้าของร้าน>> ตอบว่าประมาณอาทิตย์หน้าน่ะ ช่วงนั้นคุณลองโทรดูมาดูอีกทีล่ะกัน
ผม>> ครับเดี๋ยวผมจะโทรกลับมาถามอีกทีน่ะครับ ขอบคุณครับเฮีย 

ครั้นต่อมาอีก ประมาณหนึ่งอาทิตย์ ในวันที่ 12 ก.ย. ผมก้อได้โทรไปสอบถามราคากันสาดกับเฮียเขา
ผม>> สวัสดีครับเฮียครับ กันสาดไดเมนชั่นมีมามั้ยครับ
เฮียเจ้าของร้าน>> เดี๋ยวให้ลูกน้องดูก่อนน่ะว่ามีมั้ย
ผม>> ได้ครับ
เฮียเจ้าของร้าน>> คุณ มีของน่ะมาชุดเดียวพอดี
ผม>> โอเคครับเฮีย ผมขอถามข้อมูลกันสาดหน่อยครับ
เฮียเจ้าของร้าน>> ได้ได้
ผม>> กันสาดมีแตกมีบิ่นมั้ยครับ มีรอยเยอะมั้ย มีแตกลายงาบ้างหรือป่าว แล้วกิ๊ปครบทุกอันมั้ยครับ
เฮียเจ้าของร้าน>> กันสาดไม่มีแตกบิ่นน่ะ กิ๊ปก้อครบหมดทุกอัน มีรอยเยอะมั้ยนั้นหรอก้อมีบ้าง แต่ไม่ค่อยมากเท่าไรน่ะ มีแตกลายงาบ้างมั้ยนั้นหรอ มีน่ะมีแตกลายงาอยู่ก้อไม่มากเท่าไร เอามั้ย
ผม>> แล้วราคาเท่าไรครับเฮีย

เฮียเจ้าของร้าน>> ขอสองพันล่ะกัน 
ผม>> (คิดอยู่พักนึง) อืม..มีแตกลายงาด้วย มีรอยบ้าง กับราคาสองพัน (ตัดสินใจต่อราคา) เฮียครับซัก พันแปดได้มั้ย 
เฮียเจ้าของร้าน>> ไม่ได้น่ะราคานี้ถูกล่ะ 
ผม>> (คิดอยู่พักนึง) ครับราคานี้ก้อราคานี้ 2000 บาทพร้อมส่งให้ด้วยหรือป่าวครับ
เฮียเจ้าของร้าน>> ราคานี้ยังไม่รวมค่าส่งอีก ประมาณ 200 น่ะ ส่งบริษัทขนส่ง
ผม>> (อุย..คิดในใจมีเพิ่มอีก 200 เป็น 2,200 บาท เอาว่ะ) โอเคครับเฮียว่ากันตามนี้ เดี๋ยวเฮียบอกหมายเลขบัญชีมาเลยครับเดี๋ยวผมจะโอนเงินให้ครับ และที่อยู่ผมในการจัดส่งสินค้าครับ............................ หมายเลขโทร...........
เฮียเจ้าของร้าน>> ได้ได้

เมื่อได้ส่งซื้้อของกับเฮียเสร็จเรียบร้อยแล้วอีก 2 วัน ในวันที่ 14 ก.ย. สินค้าก้อมาถึงบ้านเลย พอเซ็นรับของเสร็จก้อเห็นกล่องสินค้าแพ็คมาอย่างดีตามที่ข้อความข้างต้นที่ได้เขียนไว้แล้ว

กันสาดถูกแพ็คมาในกล่องที่ทำด้วยไม้มีอย่างดี ป้องกันการชำรุดเสียหายของสินค้าได้เป็นอย่างดี สื่อให้เห็นถึงการใส่ใจในการส่งสินค้า ให้กับลูกค้า ไม่ว่าราคาของอาจจะไม่มากมายเท่าไร แต่การบริการมาเป็นอันดับหนึ่ง นี่ล่ะครับการขายที่เป็นมืออาชีพอย่างแท้จริง
กันสาดถูกแพ็คมาในกล่องที่ทำด้วยไม้มีอย่างดี ป้องกันการชำรุดเสียหายของสินค้าได้เป็นอย่างดี สื่อให้เห็นถึงการใส่ใจในการส่งสินค้า ให้กับลูกค้า ไม่ว่าราคาของอาจจะไม่มากมายเท่าไร แต่การบริการมาเป็นอันดับหนึ่ง นี่ล่ะครับการขายที่เป็นมืออาชีพอย่างแท้จริง
แกะออกมาดูจะมีผ้ามีพองน้ำกันกระแทกอีกชั้นนึง เพื่อป้องกันการแตกหัก ชำรุดของสินค้า
แกะออกมาดูจะมีผ้ามีพองน้ำกันกระแทกอีกชั้นนึง เพื่อป้องกันการแตกหัก ชำรุดของสินค้า
กันสาดถูกแพ็คกันกระแทกอีกชั้นนึงเป็นอย่างดี
กันสาดถูกแพ็คกันกระแทกอีกชั้นนึงเป็นอย่างดี
มาดูสภาพกันสาดกัน ยังไม่ได้ขัดได้ล้างเลย ไม่มีแตกหัก บิ่น ร้าวใดใด
มาดูสภาพกันสาดกัน ยังไม่ได้ขัดได้ล้างเลย ไม่มีแตกหัก บิ่น ร้าวใดใด
หลักฐานการโอนเงินยังเก็บไว้อยู่ เดี๋ยวจะหาว่าผมเป็นคนลวงโลกซะอีกคน
หลักฐานการโอนเงินยังเก็บไว้อยู่ เดี๋ยวจะหาว่าผมเป็นคนลวงโลกซะอีกคน
ekachai99

Guru ES
Guru ES

อาทิตย์, 23 กันยา 2012 09:45 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
อน่างนี้นะครับ ของมือสอง ราคาทุนแต่ละคนมาไม่เท่ากัน ถูกมั๊ยครับ
ชุดของคุณอาจได้มาจากแหล่งที่คนขายขายให้ในราคาที่แพง คนที่ซื้อก้อได้มาราคาที่ไม่แพง
คุณซื้อต่อมาในราคาที่ถูกมากๆ

คุณโชคดีมากๆ ที่ได้กันสาดมาแค่ในราคา 2200 แบบ

อ๊อฟถึงบอกไง ราคานี้ เปิดตู้กัน ยังแทบไม่เจอเลย หรือถ้าเจอตู้ที่เจ้าของรู้ของเยอะๆ
กันสาด es หายาก ก้อจะเปิดราคาสูงเวอร์ๆ แบบที่ผมไปเจอที่ กม 17

ผมไม่ได้รวยนะครับ แต่ 2200 เป็นราคาที่ถูกมากๆ ถูกกว่าทุนกันสาด es 95% ที่ผมได้มา
และก้อถูกกว่าเยอะด้วยนะ ราคาแบบทีทคุณบอก ใช่ว่าผมไม่เคยเจอนะครับ แต่จะเจอราคานี้ปีละกี่ชุดเท่านั้นเอง

เอาเป็นว่าราคาที่คุณบอก ผม อ๊อฟ ไม่ใช่ไม่เชื่อนะครับ ไม่มีใครบอกเลยว่าไม่เชื่อ
เป็นราคาที่พวกผมเอง ซึ่งเป็นพ่อค้า หาราคาแบบคุณมาขายต่อ ยังหายากมาก
ขณะที่ลูกค้าพยายามหาของถูก ของหาสวย พ่อค้าคนกลางหาไม่ได้ เพราะทุนมันเกิน
การที่คุณไปหาของเองก้อเป็นอะไรที่มันดี เพราะคุณสามารถคุมงบได้ อันนี้เป็นวิธีที่ดีจริงๆ

แต่กันสาด es ราคานี้ หาไม่ได้บ่อยๆ หรือได้ทุกร้านแน่นอนครับ

ร้อยชุดไม่ได้อวดรวยนะครับ ถ้ามีผมพร้อมจ่ายเงินสดเลย ผมจะได้รวยสักทีื
ขายกันสาด หายากๆ ขายง่ายๆ มีกำไรเพิ่มขึ้น ชุดนึงอีกเกือบพันบาท
แต่สองแสนไม่ได้เยอะอะไร สำหรับคนที่ต้องการทำธุรกิจ
บางคนลงทุนเป็นพันเป็นหมื่นล้าน อันนั้นรวยจริง สองแสนไม่เยอะหรอกครับ
กับโอกาสทำกำไรในชีวิต

ผมยังหาเหตุผลไม่เจอเลย ถ้าผมเจอกันสาด es ชุดละ 2000 ไม่เจอเลย จริงๆ นะครับ
ร้อยชุด ไม่ไเ้อวดรวย แต่เป็นการลงทุนที่สุดแสนจะคุ้มค่า เปิด 3000 คนต่อ 2700 ก้อขายได้
เจอพวกเคี้ยวลงดิน ต่อ 2500 กำไร 500 ชีวิตก้อยังชิวได้อีก
แต่ปัญหา คือ มันจะเจอแบบนี้บ่อยๆ หรือเปล่า เอาแค่ 5 ชุด ยังหายากเลย

การค้าขาย ต่างคนต่างมุมมอง ร้อยคน ร้อยอย่าง ใครจะพูดยังไง ผมไม่สน จะขายแบบนี้
ลูกค้าที่ดีมีเจอแยะ ลูกค้าแย่มีเจอบ้าง แต่ดีเยอะกว่า คนเข้าใจก้อมาก คนไม่เข้าใจก้อมี
วิธของผมคุณมองว่าไม่แฟร์สำหรับคุณ คุณก้อเลือกที่จะไม่โอนได้ คุณมีสิทธิเลือก เพราะชีวิตคุณ
ผมไม่ได้บังคับ แต่ถ้าคุณโอน ของชิ้นนี้ คุณได้มัดจำไว้ ใครมาผมก้อขายไม่ได้
แต่ถ้าคุณไม่โอน มีคนมาซื้อผมก้อขาย แล้วจะมาบ่นไม่ได้ ว่าทำไมไม่เก็บให้ ร้อยเหตุผบของแต่ละคนครับ
คนซื้อแบบคุณ ก้อบอกแบบคุณ คนขายแบบผม ผมมั่นใจ พ่อค้าหลาย ก้อเจ็บกับการจองปากเปล่าของลูกค้ามาก้อแยะ
ไม่อย่างนั้น จะ มีคำว่า เสียโอกาสทางการค้า ได้ยังไง คนขายก้อยากขาย คนซื้อมีสิทธิเลือกว่าจะมัดจำหรือไม่
ถ้าไม่วางเงิน ก้อเหมือนจองด้วยลมปาก มันจะมีความหมายอะไร คนที่ให้เงิน คือ คนที่ซื้อจริง

จะให้ผมปพิมพ์บอกในนี้เหรอ ไอ้คุณ ก log in อะไรก้อไม้รู้ สมัครหรือเปล่า
หลอกให้ผมไปส่ง ไปถึงที่ มันไม่รับสายสาย อย่างนี้เหรอครับ แบบนี้ผมก้อเคยเจอกับตัว
แต่ไม่รู้จะพิมพ์ทำไม บางคนหน้าด้านโทรกลัมมานัดใหม่ก้อมี แบบนี้สมควรโดนด่า
ก้อจะต้องมีคนมาพิมพ์บอก งวดหน้าอย่าไปเลยพี่ ให้เค้ามาหาแหละดีแล้ว

ของพวกนี้มีหลายมุม หลายแง่ มันอยู่ว่า คุณเลือกจะมองแง่ไหน คุณเลือกมองมุมทึ่คุณเจอ
และมุมที่พวกผมเจอ คุณมามองมั่งมั๊ย พวกนี้ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก นะครับ คุยไปอีก 10 หน้ายังคุยกันได้เลย
เพราะต่างคน ต่างเจอ คนเราเจอไม่เหมือนกัน ต่างวาระ ต่างที่มา คุยๆ กัน จะได้สบายใจ
ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิด เปลี่ยนมุมมอง คุณมานั่งอ่าน ลองคิดแทนพวกผม เราจะได้เข้าใจกัน

อย่างที่พิมพ์ไว้ กันสาด celica คนที่มารับ ก้อโอนเงินให้ก่อน มารับก้อ happy เพราะถ้าสินค้ามีปัญหาผิดจากที่ผมบอก ผมคืนเงิน
ไปส่งกันสาด bmw e39 ลูกค้าก้อโอนเงินให้ก่อน ไปถึงก้อชอบ ถ้าแตกหัก ผิดจากที่ประกาศ ผมก้อคืนเงิน
ไม่ต้องมานั่งทะเลาะกันเหมือนเด็กๆ หรือ คนว่างที่ไม่มีอะไร

อย่างที่บอกคนซื้อ มีสิทธิเลือก ที่จะโอน ไม่โอน มาดู ไม่ดู มาเลือก ไม่เลือก จะซื้อ ไม่ซื้อ
คนขายจะพูดยังไง แต่คุณบอก ไม่ คำเดียว ก้อคือจบ

จบแล้วนะครับ กระทู้นี้ เหนื่อยมาก ใช้เวลาได้ไม่มีประโยชน์เลย
onlined

เข้าร่วม: 19 สิงหา 2012
ตอบ: 70

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 235
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อาทิตย์, 23 กันยา 2012 10:23 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
รบกวนใครอยากเห็นกันสาด นัดเจอผมได้เลย วันจันทร์ครับ หรือวันนี้ตอนเย็นๆ ตอนเย็นๆนะครับ ผมสะดวก PM มา แถวๆ มีนบุรี

ผมจะให้ดูว่าไอกันสาดที่แตกลายงานะมันเป็นยังไง ที่เขาพูดเรื่องลายงากัน มันเป้นยังไง  มันต่างกันยังไง

อันนี้ไม่ต้องส่องกับแดด จอดในร่ม ก็เห็นแตกลายงาเป็นรอยร้าว แล้วยังมีการลอกของชั้น กันสาด น่าจะเป้นลายงาเหมือนกัน เป้นทางยาวๆ

มันต่างกับลายงาปกติที่คนส่วนใหญ่พูดถึงนะครับ ตรงที่ลายงาปกติ มันต้องส่องกับแดด หรือสังเกตุดีๆถึงจะเห็น ไม่น่าเกลัยดมาก

แต่นี่ ไม่ต้องสังเกตุมองตรงๆไม่ต้องเปลื่ยนมุม  หรือจะเปลื่ยนมุม จะมุมไหนก็เห็น แล้วจะให้ดูพวกริ้วรอยขูดรอยขีดต่างๆด้วย

ถ้าใครมาดูท่านสนใจชอบพอใจ โอเค  เห้นสภาพแล้ว คิดว่าสภาพที่ผมซื้อมามันดีมันสมบูรณ์ มีรอยนิดหน่อยเองนี่ว่า ?

ผมขายให้ท่านเดี๊ยวนั้นเลย ในเมื่อพ่อค้าเอง มาท้าผมไปสาบาน ผมก็พร้อม   โดยผมขอข้อตกลงว่า โอนเงินคืนผม 3400 มาก่อน ผมจะไปถ่ายคลิปพร้อมคำสาบานมาโพสในนี้เลย ซึ่งตอนนี้มันก็เงียบเรื่องนี่  แล้วก็ขอให้มันไปสาบานแล้วถ่ายคลิปมาลงเหมือนกับผมด้วย  เด๊่ยวผมจะส่ง EMS Packของสภาพดีๆโดยไม่คิดค่าขนส่งไปคืนมันเลย   แต่สังสัยมันยังไม่อยากจะรับซื้อคืนของมันเลย
onlined

เข้าร่วม: 19 สิงหา 2012
ตอบ: 70

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 235
ให้คำขอบคุณ: 0

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อาทิตย์, 23 กันยา 2012 10:26 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
ลายงาเรื่องรอยกันสาดที่มันพูดกับผม

มันบอกผมประมาณว่า รายงามีอยู่แล้วมีบ้างนิดหน่อย ถ้าไม่ส่องกับเเดด ประมานว่าไม่สังเกตุดีๆก็ไม่เห็นหรอก

แต่ลายงาที่ผมได้มันต่างกับที่มันพูดเลยครับ

ใครอยากดูมาดูครับ วันนี้ตอนเย็นสะดวก ได้หายข้องใจกันไปเลยว่าผมหรือใครที่ลวงโลก
charoensuk

ชื่อเล่น: เหน่ง

เข้าร่วม: 15 พฤษภาคม 2011
ตอบ: 394

มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 236
ให้คำขอบคุณ: 2

อาทิตย์, 23 กันยา 2012 17:42 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
Ok.คับผมยอมแพ้ไม่พูดแล้วพูดไปก้อไม่จบ กันสาดชุดนี้ถึงไม่มีใครซื้อจากผม ผมก้อจะเก็บไว้เตือนใจตัวเองคับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: es5991  ekachai99  LifeFate 
ekachai99

Guru ES
Guru ES

อาทิตย์, 23 กันยา 2012 20:36 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
จบครับ

ครั้งหน้า ผมได้กันสาด es มา ผมก้อจะไม่ส่งแล้วเหมือนกันครับ
ผมก้อเข็ด และกลัวกันสาด honda มาก ตอนนี้ โดยเฉพาะ es
รุ่นอื่นขายมากเยอะ ก้อถาม ก้อเข้าใจ แต่ไม่ขนาดนี้

วันนี้ขายกันสาด imp gc8 ผมลงประกาศขาย 2 ชุด

ชุดแรก ไม่แตก ไม่ร้าว ไม่หัก กิ๊ปหลุดตัวนึง ราคา 3500
อีกชุด มีร้าวนึด ไม่มีกิ๊ป ราคา 1500 บาท

คุยกันตอนแรก เมื่อคืน ขอมาเลือก เพราะยังไม่เห็นของ
มาดูสินค้า ตอนแรกดูชุดร้าว ผมขอชี้ให้ดู ตำแหน่งที่ร้าว ถ้าไม่บอกไม่รู้ สรุปลูกค้าเลือกชุดไม่ร้าว
สภาพกันสาดชุดไม่ร้าง มีรอยถลอกจากกิ๊ป กิ๊ปหลุดตัวนึง ลูกค้ามาจากมีนบุรี บอกรถติดสุดๆ
บอกค่าน้ำมันไปกลับต้องมี 1000 มาดูบอกถูกใจ ผมชี้มีรอยเข้าเนื้อนิดนึง เค้าบอกรอยมีตำหนินิดหน่อย ของมือสองผมเข้าใจ
คุยกันอยู่นาน แนะนำวิธีใส่ วิธีลอกเทปกาว คุยเพลินจนเมียโทรมาตาม ก่อนกลับ ซื้อป้าย ซื้อเพลท ซื้อสติกเกอร์ sti ผมอีกพันกว่าบาท
ก่อนกลับบอก อยากให้มีคนขายดีๆ แบบนี้ มีความรู้ ให้คำแนะนำดีๆ เดี๋ยวพาเพื่อนมาช่วยระบายของ ของเยอะมาก ถูกใจครับ

ตอนเย็นขาย hot inazma type hyper กับ fuel bank evo2 รวมค่า 10,500 บาท
ต่อเหลือ 10,000 ไม่เอา timer ผมขอวาคาบะ 400 บาทก้อพอ จะดีเหรอ น้องขาดทุนนะ ไม่เป็นไร ผมโอเค
ลูกค้ามาไม่ไกล แค่ชลบุรี hot inazma และ fuel bank มีเป็นสิบ แต่กลับเลือกตัวที่มีรอย
hot inazma ด้านหน้าสวย แต่ข้างมีรอยถลอกเข้าเนื้อ / fuel bank มีรอยจากการใช้งาน ดูๆ แล้วเค้าบอกผมรับได้
ขอให้ใช้งานได้ตามปกติก้อพอแล้วครับ อะ งั้นไปลองไฟกัน

ก่อนถึงหน้าร้าน ผมบอกถึง จอด ดับเครื่อง เปิดฝากระโปรง รอผม 5 นาที เดี๊ยวผมขี่จักรยานไปใส่ให้
ลูกค้าบอกพี่บริการดีจัง แต่วันนี้ผมเอาอีกคันมา พี่แนะนำบอกจุดผมหน่อยเดี๊ยวผมไปใส่เอง
แนะนำจุดที่ใส่ และวิธีใส่ ก่อนกลับ บอกงวดหน้า ผมไม่มาแล้ว พี่ส่งไปรษณีย์ให้ผมนะครับ จัดให้ครับ

อันนี้ ผมไม่ได้มั่วขึ้นมา ลูกค้าบอกกับผมเอง ถ้าผมอยู่ ผมบริการสุดใจครับ

ส่วนคุณน้อง เรื่องรอย เรื่องลายงา ได้ข้อสรุปแล้ว ว่าใครเหม็น
แต่ผมว่าน้องยังเหม็นไม่พอ เลยมั่วขึ้นมาอีก เรื่องรอยน้อย พอเถอะน้อง จะได้จบสักที
ต้องขอเปลี่ยนจาก คุณ เป็น อี แล้ว อีตอแหล ไปใส่กระโปรงซะ

ส่วนใครอยากไปดู ก้อไปดูนะครับ ผมไม่เคยบอกเลย ว่ากันสาดผมไม่มีรอย หรือรอยน้อย ไม่มีลายงา ไม่เคยพูด
กันสาดมีเข้าเนื่้อ เพราะทุกคนอยากได้กิ๊ป กิ๊ปนั่นแหละที่ทำให้มีรอย บอกหรือเปล่า
อยากสวย ไปขัดเอาเอง

ผมบอกคุณอีกครั้ง กันสาดของคุณไม่ต่างจากของคุณเหน่ง ไม่ต่างจาก 2 ชุดที่เพิ่งขายไป
และก้อไม่ต่างจากที่แล้วๆ มา ที่ผมขายไป และไม่น่าต่างจากพ่อค้าท่านอื่นที่เอามาขายมากมายอะไร
ถ้าเค้ามาแบบเดิมๆ ใครอยากไปดู ก้อไปดู ก้อในเมื่อผมไม่ได้หลอกขายของคุณ
ผมขายของตามสภาพที่ผมประกาศ

จบ แล้วนะครับ คุยกันถึง ขนาดนี้ ถ้ายังไม่รู้สึกอะไร ผมว่า ความรู้ที่เล่าเรียนมา มันไม่ได้ทำอะไรในใจคุณดีขึ้นมา
ekachai99

Guru ES
Guru ES

อาทิตย์, 23 กันยา 2012 20:41 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
charoensuk พิมพ์ว่า:
Ok.คับผมยอมแพ้ไม่พูดแล้วพูดไปก้อไม่จบ กันสาดชุดนี้ถึงไม่มีใครซื้อจากผม ผมก้อจะเก็บไว้เตือนใจตัวเองคับ

ขอบคุณครับคุณเหน่งที่เข้าใจ ครั้งหน้าหากมีโอกาสผมได้รับใช้คุณเหน่งอีก

อยากให้คุณเหน่งมาหาผม มาเจอกัน มารู้จักกัน ผมยังติดเรื่องส่วนลดพิเศษคุณเหน่งครับ

itoki shop ยินดีให้บริการครับ อันไหนทำให้ได้ ไม่ลำบาก ผมยินดีทำครับ
LifeFate

เข้าร่วม: 08 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 3153

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5152
ให้คำขอบคุณ: 215

ปี: 2003
อาทิตย์, 23 กันยา 2012 21:31 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ

ประชด ได้จี๊ดมากครับ Thanks ไป1ที...เนียนๆเลย 555555
ekachai99

Guru ES
Guru ES

จันทร์, 24 กันยา 2012 00:31 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
LifeFate พิมพ์ว่า:

ประชด ได้จี๊ดมากครับ Thanks ไป1ที...เนียนๆเลย 555555

ขอบคุณครับ ผมไม่สนใจ ว่าคุณเหน่งประชดหรือเปล่า

เพราะกันสาด ไม่ได้บิ่นตอนที่อยู่กับผม และผมไม่เคยบอกว่ากันสาดไม่มีรอยและไม่มีลายงาด้วย 

ผมไม่ได้มองว่า ใครแพ้ ใครชนะ ใครผิด ใครถูก แต่คุยกันเพื่อให้เข้าใจกัน
tatumz

เข้าร่วม: 30 กรกฎา 2009
ตอบ: 728

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 639
ให้คำขอบคุณ: 494

จันทร์, 24 กันยา 2012 08:09 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
ใครลวงโลก..อิอิ
charoensuk

จันทร์, 24 กันยา 2012 09:05 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
LifeFate พิมพ์ว่า:

ขอบคุณครับ ผมไม่สนใจ ว่าคุณเหน่งประชดหรือเปล่า

เพราะกันสาด ไม่ได้บิ่นตอนที่อยู่กับผม และผมไม่เคยบอกว่ากันสาดไม่มีรอยและไม่มีลายงาด้วย 

ผมไม่ได้มองว่า ใครแพ้ ใครชนะ ใครผิด ใครถูก แต่คุยกันเพื่อให้เข้าใจกัน

*เออพี่ผมลืมบอกไปอย่างนึง ถ้ากันสาดมันบ่นตอนขณะส่งของมา มันน่าจะมีเศษตกอยู่ในห่อกันสาดบ้าง
แต่นี่มันไม่มีเศษอยู่ในห่อกันสาดเลย มีแตเศษที่บิ่นชิ้นเล็กที่ติดอยู่กับกันสาด ตามที่ผมส่งรูปให้พี่ดู
แต่พอดีผมดันลบรูปไปหล้งจากที่ผมส่งรูปให้พี่ ไม่งั้นก้อว่าจะลงรูปให้ดู ถ้ารูปยังอยู่กับพี่ผมรบกวนให้พี่
ช่วยลงรูปให้ผมดูอีกสักทีได้มั้ยคับผมอยากดูรูปนั่นอีกรอบคับ และผมเชื่อว่าหลายๆคนก้ออยากเห็นรูป
อีกอย่างคับ ห่อกันสาดนั้นก้อไม่ได้มีล่องรอยการฉีกขาดหรือโดนกดทับคับเพราะเม็ดศูนยากาดมันยังไม่แตก
แสดงว่าไม่มีการกดทับแน่นอน แถมคนส่งยังว่างห่อกันสาดไว้ด้านหน้าตกเบาะคนนั่งเป็นอย่างดี ผมเห็นกะตา
เพราะผมเป็นคนไปค่อยรับของก่อนที่เค้าจะมาถึง และวันนั้นถ้าจำไม่ผิดผมก้อโทรบอกพี่ว่าผมกำลังมารอรับของ
ใช่มั้ยคับพี่*
charoensuk

จันทร์, 24 กันยา 2012 09:08 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
tatumz พิมพ์ว่า:
ใครลวงโลก..อิอิ

แล้วพี่คิดว่าใครครับ ผมอยากบอกว่าผมเป็นผู้บริโภคคนนึงเท่านั้นครับ
yoosabai

ชื่อเล่น: เอ้

เข้าร่วม: 30 กันยา 2008
ตอบ: 1992

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 8345
ให้คำขอบคุณ: 4773

สี: เงิน ซาติน (เมทัลลิก) (NH-623M)
จันทร์, 24 กันยา 2012 09:19 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
เห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ ถอยหลังกันคนละก้าว สลับฝั่งกันยืนซักนิด จะได้เข้าใจกันนะครับ ขอให้เป็นกรณีศึกษาดีกว่านะครับ ดูแล้วเถียงกันไม่จบแน่ๆ ทั้งมุมของผู้ซื้อ และผู้ขายครับ คนซื้อก็ถามเยอะขึ้นอีกนิดนึง คนขายก็บอกเพิ่มอีกหน่อยนึง คุยแล้วไม่มั่นใจก็ไปดูของด้วยตัวเอง ถูกใจก็ซื้อ ไม่ถูกใจก็ไม่ต้องเอา จะส่งของก็คุยกันให้เรียบร้อยก่อนส่ง ของเสียหายจะทำอย่างไร ใครเป็นผู้รับผิดชอบ จะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกันทีหลังครับ
ได้รับคำขอบคุณจาก: kittidech  csirinant  cisco  moonoy  koobe  honeybeex7 
Es_SaLaRyMaN

ชื่อเล่น: รอง

เข้าร่วม: 12 กุมภา 2010
ตอบ: 697

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 768
ให้คำขอบคุณ: 2470

จันทร์, 24 กันยา 2012 09:51 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
มหากาพย์ แห่ง กันสาด เทพพพพพพพพพพพพ.....

birthday1987

ชื่อเล่น: เบิร์ด

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 655

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 484
ให้คำขอบคุณ: 106

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 24 กันยา 2012 10:02 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
Es_SaLaRyMaN พิมพ์ว่า:
มหากาพย์ แห่ง กันสาด เทพพพพพพพพพพพพ.....

ว่าจะอ่านทั้งหมด ไม่ไหวๆ เยอะจัด  
focusyo

ชื่อเล่น: โย

เข้าร่วม: 13 สิงหา 2011
ตอบ: 2849

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 8318
ให้คำขอบคุณ: 2490

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 24 กันยา 2012 10:31 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
ES ชลบุรี กันสาดใครเก่า หมองๆๆ
เสาร อาทิต มาบ้านผม ขัดให้สวยๆใสๆกิ๊กๆ ตามที่มันจะขัดได้

DIY-555 เราจัดให้

ส่วนที่อ่านๆ ผมว่า คุยกันง่ายกว่า ไหมครับ
ยอมเปิดใจกันคนละ นิดครับ

ขัดกันใสๆๆ
ขัดกันใสๆๆ
นายแบบ
บุค คารูสะกี้ หล่อเกาหลี จริงๆ 555
นายแบบ 
บุค คารูสะกี้ หล่อเกาหลี จริงๆ 555
งง มันใสได้ไง
555 เรามีน้ำยาดี กระปุกสีแดงด้านล่าง
งง มันใสได้ไง
555 เรามีน้ำยาดี กระปุกสีแดงด้านล่าง
Attached File :
Attached File :

แก้ไขล่าสุดโดย เมื่อ จันทร์, 24 กันยา 2012 10:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง (ดูทั้งหมด)
ได้รับคำขอบคุณจาก: kaisuh  eschocolate  ekachai99  Edan 
nung_kz

ชื่อเล่น: หนึ่ง

เข้าร่วม: 20 เมษา 2011
ตอบ: 138

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 128
ให้คำขอบคุณ: 21

จันทร์, 24 กันยา 2012 10:33 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
อะไร กันครับ มีเรื่อง ย่อไหม อ่านไม่หมด
LifeFate

เข้าร่วม: 08 พฤศจิกา 2011
ตอบ: 3153

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 5152
ให้คำขอบคุณ: 215

จันทร์, 24 กันยา 2012 10:46 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
ค้าขาย แค่ชนะใจลูกค้า...ก็แทบจะไม่ต้องโฆษณา เดี๋ยวลูกค้าปากต่อปาก เอง
ได้รับคำขอบคุณจาก: donniiez  eschocolate 
birthday1987

ชื่อเล่น: เบิร์ด

เข้าร่วม: 19 พฤศจิกา 2009
ตอบ: 655

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 484
ให้คำขอบคุณ: 106

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 24 กันยา 2012 10:54 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
ทีมงาน DIY-555  มีเรื่องให้ทำทุกวันจริงๆ
เดิมก็ดี

ชื่อเล่น: จิ๊ฟ

เข้าร่วม: 22 เมษา 2012
ตอบ: 675

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 585
ให้คำขอบคุณ: 808

ปี: 2001
สี: ทอง ไทเทเนียม (เมทัลลิก) (YR-525M)
จันทร์, 24 กันยา 2012 11:19 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
..
THAM

ชื่อเล่น: ตั้ม

เข้าร่วม: 05 ธันวา 2010
ตอบ: 951

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 946
ให้คำขอบคุณ: 777

จันทร์, 24 กันยา 2012 11:25 - ให้คำแนะนำเรื่องซื้อกันสาดมือสองครับ
มหากาพย์กันสาดนี้ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านก้อน่าจะรู้บ้างแล้วน่ะครับ ว่าใครเป็นตัวลวงโลกตัวจริง เป็นตัวตอแหลตัวจริง ..หุหุหุ
ตอบ
หน้า 5 จาก 8
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.