ตอบ
hikaru_kung

เข้าร่วม: 29 ธันวา 2009
ตอบ: 3067

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 4341
ให้คำขอบคุณ: 4602
พฤหัส, 12 เมษา 2012 17:27 - !!!!! มาๆๆๆ DIY ถอดกันชนหลัง เปลี่ยนไฟท้าย เล่นกัน ^____________^
สืบเนื่องจากว่า อยากมีตูดสวยๆๆบ้าง ก็เลยหาเรื่อง จัดไฟท้ายตัว 2.0 มาใส่แทนของเดิมซะหน่อย  แต่ติดปัญหาที่ว่าคือ เปลี่ยนยังงายละเนี่ยยย ขี้เกียจเข้าร้านซะด้วยยย ไหนๆๆ เคยถอดกันชนหน้าเองหลายครั้งแระ รอบนี้จัดกันชรหลังเองเลยยย

ทั้งนี้ต้องขอบคุณแหล่งความรู้ในกระทู้มากๆๆ ที่แนะนำวิธีการถอดอย่างแจ่มแจ้ง  แต่ว่าเท่าที่ดูยังมะค่อยมีครายเอารูปลงประกอบ งานนี้ก็ขอจัดรูปกระกอบซักหน่อย งาน DIY อีกชิ้นงามๆๆ ^___^

1. เริ่มจากมาถอดกันชนกันเลย สิ่งที่ยึดกันชน ก็จะมี
       - น๊อตสกรูใต้ซุ้มล้อหลัง สองข้าง
       - น๊อตหกเหลี่ยมเบอร์ 10 ตรงที่ล็อกฝากระโปรงหลัง 2 ตัว
       - พุกยึดกันชนด้านล่างอีกสองตัว
จัดการปลดประจำการเลยยย
!!!!!  มาๆๆๆ DIY ถอดกันชนหลัง เปลี่ยนไฟท้าย เล่นกัน ^____________^
!!!!!  มาๆๆๆ DIY ถอดกันชนหลัง เปลี่ยนไฟท้าย เล่นกัน ^____________^

2. หลังจากถอดน็อตทั้งหมดแล้วก็มาถึงเวลาดึง กันชนได้เลยครับ ตัวกันชนจะเป็นลักษณะสลักล็อตที่ค่อยๆๆดึงออกมาได้เลยครับ
3. ที่นี้เรา้ก็จะเห็นตูดโล่งๆๆของไฟก้อนนอกกันละ แต่ละด้านจะมีน็อตยึดอยู่ด้านละ 2 ตัว จัดการขันออกเลย
4. ที่นี้ก็มาจัดการด้านในกันบ้าง ก็เร่มจากถอดพุกยึดพรมเลย ผมถอดข้างละ 2 ตัวอ่ะ จะได้โล่งๆๆหน่อย
5. พอถอดพรมออก เราก็จะเห็นอะไรๆๆที่ซ่อนอยู่ด้านใน รกๆๆ ไปหมด หิๆๆ  จัดการรรถอดซะ
    ก็จะมี ตัวปลั๊กไฟฝั่งละ 2 ตัว  กับน็อตเบอร์ 8 หรือ 9 นี่ละอีก 3 ตัว แนะนำใช้เป็นบล็อกหรือประแจแหวนนะครับ จัวน็อตจะได้มะพัง เพราะมันค่อนข้างบางงง
6. ที่นี่ก็จัดการดึงไฟออกได้เลย ระวังกิ๊บล็อคสีขาวๆๆยาวๆๆ ด้านในหักด้วยนะครับ
ตอนดึงออกมันจะแน่นๆหน่อยนะครับ เพราะไอ้ซีลดำๆๆเนี่ยมันติดกับตัว BODY อยู่
ได้รับคำขอบคุณจาก: kantaphat  amnuay 
hikaru_kung

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

พฤหัส, 12 เมษา 2012 17:34 - !!!!! มาๆๆๆ DIY ถอดกันชนหลัง เปลี่ยนไฟท้าย เล่นกัน ^____________^
จัดการสองข้างเรียบร้อย ที่นี้มาก้อนในกันบ้างงงง ถอดง่ายก่าก้อนนอกเยอะเลยยย
7. จัดการถอดน็อต 3 ตัวเหมือนก้อนนอกเลย เบอร์ 8 หรือ 9 นี่ละ แบบรูปด้านล่างอ่ะคับ แล้วก็อย่าลืมถอดปลั๊กขั้วไฟก่อนละ ข้างละ 2 อันเหมือนเดืม วิธีถอดก็หมุนซ้ายนิหน่อย เด๋วก็หลุดครับ
น็อตจะเป็นตัวสีดำยาวๆๆ 2 ตัวนะ และด้านในแบบปกติอีก 1 ตัว
8. และก็จัดการดึงออกได้เลย ตัวในจะมีซีลดำๆๆแน่นๆๆ เหมือนกันนะ

ง่าๆๆๆ รูปหมด เด๋วเอารูปมาลงให้ดูต่อนะ รูปมะครบๆๆ ขาดๆๆไปบ้างเหอะๆๆ

ลองทำดูนะเพื่อนๆๆ สนุกสนานนนๆๆๆ กะการรื้อรถเอง หิๆๆ

เครดิตอ้างอิง : http://civicesgroup.com/forum/post21817
^_^

ได้รับคำขอบคุณจาก: Bonuses01  tonaff 
escape

ชื่อเล่น: ปิ๊ก

เข้าร่วม: 16 สิงหา 2011
ตอบ: 74

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 71
ให้คำขอบคุณ: 17

ปี: 2001
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
ศุกร์, 13 เมษา 2012 17:42 - !!!!! มาๆๆๆ DIY ถอดกันชนหลัง เปลี่ยนไฟท้าย เล่นกัน ^____________^
พี่ต๋องมาช้าอ้ะ น้องแกะเองไปแล้ว ค่อยดึงๆ ขอบคุณมากค่ะที่ช่วยแนะนำวิธีเปลี่ยน Es ดูแจ่มขึ้นทันตาเลยอ้ะ

ปล. แนะนำนิดนึง สำหรับคนมือใหญ่ บิดขั้วหลอดไฟยาก ให้ดึงตัวหลอดเสียบเข้ากับโคมไฟ ก่อนใส่โคมเข้าที่
และค่อยเสียบสายไฟทีหลังค่ะ
ได้รับคำขอบคุณจาก: hikaru_kung 
hikaru_kung

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ศุกร์, 13 เมษา 2012 19:18 - !!!!! มาๆๆๆ DIY ถอดกันชนหลัง เปลี่ยนไฟท้าย เล่นกัน ^____________^
escape พิมพ์ว่า:
พี่ต๋องมาช้าอ้ะ น้องแกะเองไปแล้ว ค่อยดึงๆ ขอบคุณมากค่ะที่ช่วยแนะนำวิธีเปลี่ยน Es ดูแจ่มขึ้นทันตาเลยอ้ะ

ปล. แนะนำนิดนึง สำหรับคนมือใหญ่ บิดขั้วหลอดไฟยาก ให้ดึงตัวหลอดเสียบเข้ากับโคมไฟ ก่อนใส่โคมเข้าที่
และค่อยเสียบสายไฟทีหลังค่ะ

55555โทษที มะมีเวลาเอารูปมาลงงะ

escape

ชื่อเล่น: ปิ๊ก

เข้าร่วม: 16 สิงหา 2011
ตอบ: 74

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 71
ให้คำขอบคุณ: 17

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
เสาร์, 14 เมษา 2012 13:19 - !!!!! มาๆๆๆ DIY ถอดกันชนหลัง เปลี่ยนไฟท้าย เล่นกัน ^____________^
อ่านคู่มือพี่ต๋องอ้ะแหละ ค่อยๆ แกะไปค่ะ

ARMkub

เข้าร่วม: 17 กรกฎา 2011
ตอบ: 748

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 328
ให้คำขอบคุณ: 202

สี: แดง แรลไล (R-513)
พุธ, 9 พฤษภาคม 2012 13:26 - !!!!! มาๆๆๆ DIY ถอดกันชนหลัง เปลี่ยนไฟท้าย เล่นกัน ^____________^
...
kobkobok

ชื่อเล่น: กบ

เข้าร่วม: 09 กุมภา 2010
ตอบ: 3919

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1738
ให้คำขอบคุณ: 290

สี: เทา ซิกเน็ต (เมทัลลิก) (RP-31M)
จันทร์, 9 กรกฎา 2012 21:30 - !!!!! มาๆๆๆ DIY ถอดกันชนหลัง เปลี่ยนไฟท้าย เล่นกัน ^____________^
ขอบคุณครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.