ตอบ
longdoosi-es

ชื่อเล่น: กัน

เข้าร่วม: 30 เมษา 2009
ตอบ: 84

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

ได้รับคำขอบคุณ: 50
ให้คำขอบคุณ: 10

ปี: 2001
สี: ทอง แซทเทิลไลท์ (NH-663M)
อาทิตย์, 11 กรกฎา 2010 22:02 - เกียร์ไม่มีแรง รอบต้นอืด เร่งไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะอะไรได้บ้างคับ
วันนี้รู้สึกว่ารถอืดๆคับ ขึ้นสะพานแล้วเหมือนไม่มีแรง เร่งก้อไม่ค่อยขึ้น ต้องเหยียบคันเร่งมากกว่าปกติ
ข้อมูลคร่าวๆคับ
-ES.01
-LPG. หัวฉีด ก่อนหน้านี้งึกงักๆจะดับ รอบตก
-เกียร์(A/T)เพิ่งโอเวอร์ฮอลมา 4- 5 วัน

อยากจะทราบว่าอาการนี้เกิดมาจากอะไรได้บ้างคับพี่ๆ
อาการคับ
รอบต้นช่วงออกตัว ไปจนถึงความเร็วประมาณ 100 อืด+ช้ามาก (ไม่เหมือนเดิม)

แต่ 100-120 ลอยไปแล้วพอได้คับแต่ความรู้สึกก้อยังไม่ใช่ มันเคยดีกว่านี้

ช่วงเย็นมีไฟเตือนขึ้นที่หน้าปัดสัญลักษณ์รูปเครื่องสีส้มๆอ่ะคับดับเตรื่องแล้วสตาร์ท

จะยังไม่ติดคับ พอมีเสียงวาว์ลแก๊สทำงานขึ้นโชว์ติดตลอดเลย ....เข้าอู่ทั่วไป(ที่ไม่รู้จัก)

เค้าก้อเอาเครื่องไรมาจิ้มๆ แล้วสลิปก้อออกมาบอกว่า พวกตัวเซนเซอร์/เซอร์ลีนอยเกี่ยวกับไอเสียน่าจะพัง

แล้วก้อบอกว่าใช้ไปก่อนได้ ???? (ผมคงไม่ใช้คับ เดวบานปลายจอดเก็บไว้ก่อน)

เดวพรุ่งนี้จะลงสลิปให้ดูคับว่ามันคือตัวอะไร ????

อยากเอาเข้าเชค+ซ่อมคับแต่เพิ่งทำเกียร์มาโดนไปหลายบาท....

เลยมาหาข้อมูล/ประสบการณ์จากพี่ๆไว้ก่อนพาไปหาหมอ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบคับ
PongpanG

ชื่อเล่น: ป๋องแป๋ง

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 3254

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 12524
ให้คำขอบคุณ: 3239

ปี: 2005
สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
อาทิตย์, 11 กรกฎา 2010 23:46 - เกียร์ไม่มีแรง รอบต้นอืด เร่งไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะอะไรได้บ้างคับ
อ่าครับ ผมลองขับ คันนึง มันจะ รู้สึก ต้องเหยียบมากขึ้น แต่ขับได้นะ พอเหยียบไป ออกตัวได้หน่อย มัน จะ รู้สึก เหมือน วืดๆ ครัชจับมั่งไม่จับมั่ง ประมาณนั้น น่ะครับ

ผลคือ เซ็นเซอ ตรง ลิ้นปีกผีเสื้อ เสีย ต้องเปลี่ยน

แต่อาจจะ เป็นที่เซอเซอตัวอื่นๆ ก็ได้นะครับ ต้อง ดูอีกที
ได้รับคำขอบคุณจาก: Saka 
smokie

ชื่อเล่น: เหนือ

เข้าร่วม: 24 ตุลา 2008
ตอบ: 460

แซงซ้าย ปาดขวา
แซงซ้าย ปาดขวา

ได้รับคำขอบคุณ: 783
ให้คำขอบคุณ: 668

ปี: 2002
สี: ดำ ไนท์ฮอว์ก (B-92P)
อาทิตย์, 11 กรกฎา 2010 23:49 - เกียร์ไม่มีแรง รอบต้นอืด เร่งไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะอะไรได้บ้างคับ
ก็าช หุงต้ม ปะคับ เหนว่างึกๆงักๆ

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

จันทร์, 12 กรกฎา 2010 10:01 - เกียร์ไม่มีแรง รอบต้นอืด เร่งไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะอะไรได้บ้างคับ
PongpanG พิมพ์ว่า:
อ่าครับ ผมลองขับ คันนึง มันจะ รู้สึก ต้องเหยียบมากขึ้น แต่ขับได้นะ พอเหยียบไป ออกตัวได้หน่อย มัน จะ รู้สึก เหมือน วืดๆ ครัชจับมั่งไม่จับมั่ง ประมาณนั้น น่ะครับ

ผลคือ เซ็นเซอ ตรง ลิ้นปีกผีเสื้อ เสีย ต้องเปลี่ยน

แต่อาจจะ เป็นที่เซอเซอตัวอื่นๆ ก็ได้นะครับ ต้อง ดูอีกที

คับพี่....ต้องเหยียบมากขึ้น(ลึกกว่าเดิมพอสมควร) ลองคิกดาวน์ดู...ต้องกดแรงๆคับถึงจะคิกให้

ขับได้ปกติคับ ลองประมาณ 140 แล้วยกก้อปกติคับรอบไม่สวิง

รอบ 3000 / ความเร็ว 120 ...ก้อปกติคับ แต่อืดคับ เมื่อก่อนปรู๊ดปราดกว่านี้

แต่ของผมไม่วืดคับ...อืดมากๆ เหมือนรถไม่ค่อยวิ่ง+วิ่งไม่ออกคับ

แล้วที่สั่นๆ จะดับๆ...มักจะเป็นตอนหักพวงมาลัยเพื่อรอเลี้ยวคับ แต่บางทีก้อจอดนิ่งๆนี่ล่ะคับพอเข้า D. จะออกตัว งึกๆๆๆๆ

ต้องเร่งช่วย แล้วก้อหายคับ

ปล.
****ผลคือ เซ็นเซอ ตรง ลิ้นปีกผีเสื้อ เสีย ต้องเปลี่ยน ***
แก๊ส(LPG.)....ทำพิษป่าวคับ

สมาชิกสับสน
สมาชิกสับสน

จันทร์, 12 กรกฎา 2010 10:02 - เกียร์ไม่มีแรง รอบต้นอืด เร่งไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะอะไรได้บ้างคับ
smokie พิมพ์ว่า:
ก็าช หุงต้ม ปะคับ เหนว่างึกๆงักๆ

คับผม LPG.คับ
dmesg

เข้าร่วม: 19 ตุลา 2008
ตอบ: 387

มีใบอนุญาตขับขี่
มีใบอนุญาตขับขี่

ได้รับคำขอบคุณ: 185
ให้คำขอบคุณ: 31

ปี: 2004
สี: แดง รอยัล รูบี้ (มุก) (R-522P)
จันทร์, 12 กรกฎา 2010 11:32 - เกียร์ไม่มีแรง รอบต้นอืด เร่งไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะอะไรได้บ้างคับ

ตัวล่ะเท่าไหร่ครับ พอทราบไหมครับ
golf57

เข้าร่วม: 12 กรกฎา 2009
ตอบ: 178

มือใหม่หัดขับ
มือใหม่หัดขับ

ได้รับคำขอบคุณ: 148
ให้คำขอบคุณ: 31

จันทร์, 12 กรกฎา 2010 17:00 - เกียร์ไม่มีแรง รอบต้นอืด เร่งไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะอะไรได้บ้างคับ
ลองเข้า 0 ดูครับ เช็ค code ต่างๆ จะชัวร์กว่านะครับ จะได้รู้ว่าพวกเซนเซอร์เสียมั้ย เพราะเห็นบอกว่ามีไฟโชว์ด้วย ลองดูนะครับ
Saka

ชื่อเล่น: ศักดิ์

เข้าร่วม: 01 ตุลา 2008
ตอบ: 1873

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1996
ให้คำขอบคุณ: 5358

จันทร์, 12 กรกฎา 2010 17:54 - เกียร์ไม่มีแรง รอบต้นอืด เร่งไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะอะไรได้บ้างคับ
golf57 พิมพ์ว่า:
ลองเข้า 0 ดูครับ เช็ค code ต่างๆ จะชัวร์กว่านะครับ จะได้รู้ว่าพวกเซนเซอร์เสียมั้ย เพราะเห็นบอกว่ามีไฟโชว์ด้วย ลองดูนะครับ

ลองเช็คโคดดู จะชัวกว่าจะได้แก้ปัญหาให้ถูกจุด
แต่่ว่า ลองขับน้ำมันหรือยังครับ ระบบน้ำมันล้วน ๆ เป็นปกติหรือ มีอาการเหมือนกัน ต้องหาให้เจอก่อนว่าเป็นที่แก๊สแน่ ๆ หรือเป็นที่เครื่อง ถ้าเป็นที่แก๊ส เข้าร้านแก๊สฝีมือดี ๆ ก็จบ แต่ถ้าเป็นที่เครื่องแนะนำเข้าอู่เก่ง ๆ แล้วค่อยไปร้านแก๊สอีกทีครับ
PongpanG

ชื่อเล่น: ป๋องแป๋ง

เข้าร่วม: 11 สิงหา 2008
ตอบ: 3254

Moderator
Moderator

ได้รับคำขอบคุณ: 12524
ให้คำขอบคุณ: 3239

สี: เทา ซิลเวอร์สโตน (NH-630M)
จันทร์, 12 กรกฎา 2010 19:04 - เกียร์ไม่มีแรง รอบต้นอืด เร่งไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะอะไรได้บ้างคับ
longdoosi-es พิมพ์ว่า:

คับพี่....ต้องเหยียบมากขึ้น(ลึกกว่าเดิมพอสมควร) ลองคิกดาวน์ดู...ต้องกดแรงๆคับถึงจะคิกให้

ขับได้ปกติคับ ลองประมาณ 140 แล้วยกก้อปกติคับรอบไม่สวิง

รอบ 3000 / ความเร็ว 120 ...ก้อปกติคับ แต่อืดคับ เมื่อก่อนปรู๊ดปราดกว่านี้

แต่ของผมไม่วืดคับ...อืดมากๆ เหมือนรถไม่ค่อยวิ่ง+วิ่งไม่ออกคับ

แล้วที่สั่นๆ จะดับๆ...มักจะเป็นตอนหักพวงมาลัยเพื่อรอเลี้ยวคับ แต่บางทีก้อจอดนิ่งๆนี่ล่ะคับพอเข้า D. จะออกตัว งึกๆๆๆๆ

ปล.
****ผลคือ เซ็นเซอ ตรง ลิ้นปีกผีเสื้อ เสีย ต้องเปลี่ยน ***

รถน้องไม่ได้ ติดแก้สครับ มานยังเสียซะได้ ดูมั๊นนนนน
ราคามานบอกมือ1 เบิก0 ราว 4พันม้างครับ มือ 2 คงพันหน่อยๆ
suttijate

ชื่อเล่น: เจตน์

เข้าร่วม: 04 เมษา 2012
ตอบ: 1099

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1067
ให้คำขอบคุณ: 919

อังคาร, 15 พฤษภาคม 2012 21:35 - เกียร์ไม่มีแรง รอบต้นอืด เร่งไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะอะไรได้บ้างคับ
longdoosi-es พิมพ์ว่า:

ปล.

แล้วพอเร่ง ๆ อยู่แล้วจะลดความเร็วลง จนสุดแล้วจะเร่งขึ้นไปอีกรอบ เกียมันจะไม่ค่อยสับเป็นเกียต่ำใช่เปล่าครับ ถ้าใช่แสดงว่าเป็นอาการเหมือนกัน เพราะว่า เบาแล้วบางทีดับแต่จะไม่ดับตอบเบาจะดับตอนเบาแล้วแตะคันเร่งจะเร่งมันจะดับตอนนี้ครับ แล้วเซ็นเซอร์ ลิ้นปีกผีเสื้อ เท่าไหร่ครับ
ronnachai

ชื่อเล่น: เอฟ

เข้าร่วม: 03 กันยา 2010
ตอบ: 634

Guru ES
Guru ES

ได้รับคำขอบคุณ: 374
ให้คำขอบคุณ: 1480

สี: ขาว ทาฟเฟต้า (NH-578)
อังคาร, 15 พฤษภาคม 2012 21:54 - เกียร์ไม่มีแรง รอบต้นอืด เร่งไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะอะไรได้บ้างคับ
เคยตั้งวาล์วยังอ่ะ
suttijate

ชื่อเล่น: เจตน์

เข้าร่วม: 04 เมษา 2012
ตอบ: 1099

ครอบครัว ES
ครอบครัว ES

ได้รับคำขอบคุณ: 1067
ให้คำขอบคุณ: 919

พุธ, 16 พฤษภาคม 2012 09:05 - เกียร์ไม่มีแรง รอบต้นอืด เร่งไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะอะไรได้บ้างคับ
ตั้งไม่รู้กี่รอบแล้วคับ ทำทุกอย่างแล้ว ไปอู่พี่ก่ำมาแกบอกว่าเป็นที่แก้สครับ จูนแก้สมาแล้วก็ยังไม่หายสนิทครับ
ตอบ
หน้า 1 จาก 1
ไปที่: 
ติดต่อโฆษณา admin@civicesgroup.com
Copyright © 2008-2024 Civic ES Group. All rights reserved.